อุทาหร สอนใจ ผู้ใช้ โนตบุค จากผมครับ

อันตรายนะครับนั่น

ปิดจอ น่าจะ herbinate auto นะครับ

ปกติผมไม่ค่อย shutdown เลยครับ
พับฝาใส่กระเป๋าเลย
เคยเจอว่ามันไม่ยอมดับหลายครั้งเหมือนกัน ร้อนจี๋ แต่ไม่พังครับ

ขนาดละลายเลยหรอครับ

ดีนะใช้แต่ IBM เลยไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน แต่ BenQ น่าจะดีนินามันเป็นพลาสติกแข็งอยู่นะ วัสดุวิวว่าดีกว่า Acer นะ เสียใจด้วยเน้อ เป็นอุทาหรณ์ของทุกคนได้เลย

ปล.ผมชอบนะพับจอแล้วไม่ Sleep หรือ Hibernate เพราะว่าผมออนคอมพ์ไว้ตลอด 24 ชม เวลานอนก็แค่พับฝาจอครับ หรือพักจอก็พับลง ถ้าเปิดไว้จอเสื่อมหรือนานๆเข้าจอจะเหลืองครับ เปิดนานๆอะ

ผมก็เคยลืมนะ กะ dell xps m1330
วัสดุมันอลูมิเนียม เปิดออกมาร้อนจี๋เลย แต่โชคดีที่ไม่เป็นไร

Benq มีความร้อนสูงมากกว่าตัวอื่น ๆ ครับยิ่งกว่า acer เยอะครับเพราะ spec ของ Benq ยอมรับว่าเทพจริง ๆ
(เทพเท่านั้นที่ใช้ Benq อิอิ)

แต่ท่านตี่ใช้รุ่น X31 การ์ดจอ 8600GT ร้อนเหมือนกันนะครับ ผมก็ใช้ BenQ อีกตัว S41 ตัวที่ Heat Cycle บ่อยๆ ปรกติความร้อน Idle 68 ถ้าปรกติ 70-73 ถ้าเริ่มใช้พลังการ์ดจอก็ 75+ ครับ ร้อนแรงดี อิอิ

ผมก็เช่นกันครับ ปกติจะตั้งพับจอ แล้วไม่ให้ sleep หรือ hibernate

[quote author=heem link=topic=25336.msg241448#msg241448 date=1263478085]
ผมก็เช่นกันครับ ปกติจะตั้งพับจอ แล้วไม่ให้ sleep หรือ hibernate

มันไม่ได้ละลายไปหมด แค่ปุ่มงอๆละลายไปครับ ตรงด้านที่พัดลมเป่าออก ผมเอาด้านที่เป่าออกลงกระเป๋า มันเลยระบายออกไม่ได้ มันเลยบู้ๆไป ปุ่มกดไม่ได้

ตอนนี้ไปถอย vaio sr56 มาแทนแล้ว เฮ้อหมดตูด

VAIO ทนจริงครับใช้มาปีกว่า ๆ ยังไม่เคยพังเลยครับใช้แบบทรหดด้วย แต่จะมีปัญหากับ Driver เป็นส่วนใหญ่
แพงพอสมควร spec ความแรงสู้ Benq ไม่ได้(เทียบจากราคาเดียวกัน) แต่มีปัญหาหนึ่งที่ประสบบ่อยคือขอบโลหะ
จะมีไฟดูดครับ อิอิ

อ้าว ทำไมไม่ถอย macbook ล่ะตี่

คิดว่าใช้แล้วไม่เหมาะ ถึงเอามาลงวินโด้ก็เหอะ จะต่อ hdmi ก็ไม่มีต้องหาตัวแปลง เสียตังอีกกก

เวลาปิด Notebook พี่จะรอดูให้แน่ใจว่ามัน Shutdown เรียบร้อยแล้ว ถ้าครั้งใดที่มันไม่ปิด พี่ก็จะกดปุ่ม Power แช่ไว้ เพื่อให้มันดับ ครับ

เรื่องเสียเงินไม่เป็นไร เดี๋ยวพี่โอนเงิน ให้ครับ :smiley: