อุทาหร สอนใจ ผู้ใช้ โนตบุค จากผมครับ

เวลาประมาณ 19.30 ของวันนี้ ผมเลิกงาน กำลังจะออกจากออฟฟิก ก็ได้ shutdown เครื่อง โนตบุคตามปรกติ

และพับหน้าจอลง และรอสักแปปเพราะคิดว่าดับเรียบร้อย จึงเก็บใส่กระเป๋าสะพายโดยไม่ได้ดู

จนเวลาประมาณ 20.10 ตอนกำลังนั่งกิน ข้าว มีงานด่วน จึงเดินไปที่รถ เปิดกระเป๋าเพื่อจะเอา โนตบุค

ปรากฏว่า เครื่องยังไม่ดับ ร้อนจนจับไม่ได้ ลองพับหน้า จอและ สี pixel เน่าไปเลย

จึงปิดเครื่อง เป่าให้เย็น อยุ่ครึ่งชั่วโมง แล้วลองเปิดใหม่ ก็ติดไม่มีปัญหา อะไร แต่

คีบอด ฝั่งซ้าย ปุ่ม ละลาย ไปทั้งแถบ ขอบจอด้านบนพองไปประมาณ 1 นิ้ว

ได้แต่นั่งเสร้าเพราะความมักง่ายของตัวเอง จึงเรียนแจ้งมาเพื่อทราบ เพื่อระวังกัน

ปล เสียตังอีกแล้ว เฮ้อออ

เคยเป็นเหมือนกัน
กดปุ่ม power แล้วแต่ยังไม่ดับ เสร็จแล้วเอาใส่กระเป๋า
มาดูอีกที เครื่องยังทำงานอยู่ ร้อนจี๋ แต่ยังโชคดีที่ไม่เน่าเหมือนตี่ :slight_smile:

windows มันไม่ยอมปิดโปรแกรมหมดเอง ต้องให้ อินทาก ทำให้ไม่ดับเสร้า

เสียแบบไม่น่าเสีย ต้องระวังบางทีมองข้ามหรือเร่งรีบเกินไป

ใช่ครับ เสียแบบไม่น่าเสีย

= ="ของท่านอ่ะยังเหลือซาก

ผมก็เคยเจอแบบนี้ครับ shutdown แล้วเครื่องยังปิดจริงแล้วเอาใส่กระเป๋า พอกลับไปถึงบ้านเปิดกระเป๋าดูเครื่องร้อนมากๆ แต่ยังดีที่เครื่องไม่เป็นไร หลังๆมาเลยกดปุ่ม hibernate แทน

notebook ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ กระเป๋าสะพายเป็นหนังหรือเปล่าครับ

ผมก็เคยแต่ไม่ละลาย ทำไมมันเปราะจัง

ไม่ตั้งค่่าใน Power ไว้ละครับ ว่าถ้าพับจอลงให้เข้าโหมด hibernate หรือ

+1 ตาม คุณ ICOM เลยครับ ผมเองก็เคยเจอ ดีที่ไหวตัวทัน จับกระเป๋าเอ…ทำไมมันอุ่นๆ หว่า ตั้งแต่นั้นเลยตั้งพับฝา standby ตัวเอง

hibernate ก็ต้องรอให้เสร็จแหละครับ

เพราะถ้า hibernate ไม่ได้ มันก็ทำงานต่อปกติเลย

ต้องทำด้วยมือครับ
สร้าง Shortcut ขึ้นมานะครับ
คลิกขวา new Shortcut >
ใส่ %windir%\system32\rundll32.exe powrprof.dll,SetSuspendState Hibernate
ในช่อง Browse นั้นหละครับ
หรือจะเปิด task manager เพื่อสั่งตรงเมนู Shutdown ก็ได้ครับ

สงสัยจะเครื่องแรง ร้อนขนาดนี้ ผมก็เคยประจำครับ แต่ไม่ร้อนถึงขนาดละลาย

ถอดปลั๊ก ถอดแบต

ดูซิ๊ จะทำงานต่อได้มั้ย

my notebook r BenQ X31

ของผม VAIO ไม่ปิดเครื่องพับฝาใส่ softcase แล้วก็ยัดใส่กระเป๋าเป็นวันไม่เป็นไรเลยครับ
กลับมาถึงห้อง เอาออกมาใช้ก็ไม่ร้อนไม่ค้าง

เป็นวันเลยหรอครับ ไม่น่าเชื่อ

เคยเป็นครับ ตอนได้ Eee มาใหม่ๆเลย
ปิดแล้วปล่อยให้มัน shutdown เอง ก็พับหน้าจอเก็บใส่ซองเลย
ผ่านไป 2 ชม หยิบมาดูปรากฎว่าเครื่องไม่ดับร้อนจี๋เลย โชคดีว่าไม่เสียหาย
อาการประมาณว่าเครื่องมันค้าง shutdown ไม่ลง ถ้าดูอยู่ก็ต้องกด power ค้างให้มันดับ
การตั้งให้พับหน้าจอแล้ว standby หรือ hibernate ไม่สามารถช่วยอะไรได้ในกรณีนี้

ผมก็เคยเป็นครับ เอาสะพายหลังไว้
แล้วรู้สึกว่าหลังมันอุ่นๆ เลยเปิดออกมาดู เครื่องยังไม่ได้ shutdown
ดีีที่ยังไขี่มอไซต์ไปไม่ไกล ไม่งั้นได้เน่าแน่ๆ

[quote author=hack3rb43 link=topic=25336.msg241355#msg241355 date=1263444966]
เป็นวันเลยหรอครับ ไม่น่าเชื่อ

อยากเห็น ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยจิ