มือใหม่ ในธุรกิจครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

สวัสดีครับผม พอดีวันก่อนเข้ามาหาข้อมูล แต่ดันมากลางดึก คนไปนอนหมดแล้ว

วันนี้เข้าบอร์ดช่วงเวลา กำลังดี เลยใช้โอกาส แนะนำตัวซะหน่อย

ชื่อ วุฒิ นะครับ แก่แล้ว เห็นเด็กๆ เก่งๆ ในนี้เยอะมาก

ปกติทำธุรกิจ รับทำเว็บไซต์ พอเริ่มมีฐานลูกค้าที่ใช้ host ก็เลย คิดว่าอยากลองทำ Host เองดูบ้างน่ะครับ

มีอะไร ฝากชี้แนะ ด้วยนะครับ

เริ่มจาก reseller hosting เลยก่อนแล้วกันครับ
หรือหากมีความรู้+ประสบการณ์ก็เช่า VPS หรือ Dedicated ใช้งานเลยก็ได้ครับ
แต่ก็ต้องอย่าลืมออกแบบระบบ ฐานข้อมูลลูกค้า ไว้ด้วยนะครับ

ความรู้เรื่องโฮสต์ คงต้องใช้เวลาศึกษาเพิ่มเติมอีกเยอะล่ะครับ

เพราะอยู่ในฐานะ user มาตลอด เลยน่ะครับ

ถ้ารุ่ง ก็คงขยับขยายเหมือนกันครับ

มีผู้รับทำเว็บไซต์จำนวนมาก หันมาทำโฮสเพิ่มด้วย เนื่องจากดูแลโฮสได้ง่ายกว่า

ส่วนใหญ่ก็ควรเริ่มจาก reseller hosting น่ะครับ

มีอะไรก็สอบถามได้ครับ

printf(“Hello World”);

สวัสดีชาวโลก… ตอนนี้ยังไม่มีอะไรแนะนำครับ คงฝากเพียงไว้แค่ " มุ่งมั่นและตั้งใจ "

ยินดีต้อนรับครับ คำแนะนำแรกนะครับ

อ่านกฏกติกามารยาทของเว็บ
อ่านการรณรงค์โพสต์กระทู้ให้ถูกห้อง

นอกจากนั้น ก็เป็นเรื่องความตั้งใจครับ

[ย้ายจากห้องนั่งเล่นไป Web Hosting Business]

ทำใจในการขาดทุนไว้ก่อนครับ

เพราะว่าถ้าไม่ล้ม ก็ไม่มีลุก

key success มีอยู่นิดเดียว

“ถ้ารู้ว่าอะไรเป็นความเสี่ยง”

:wink:

ไม่ขาดทุนหรอกครับ ถ้าเล่น reseller ไปก่อน

แหะๆๆ ขออภัยครับ และขอบคุณที่ย้ายกระทู้ให้นะครับ

จริงๆความตั้งใจแรก ผมแค่จะใช้กระทู้นี้ แนะนำตัวเฉยๆ น่ะครับ

แต่พอดีๆ เพื่อนๆ ที่ในใจดี เลยมีสาระเรื่อง Hosting เพิ่มมาน่ะครับ