คุณคิดยังไงกับโฮสต์แบบนี้

ผมเคยไปเช่าโฮสต์+จดโดเมนอยู่เว็บนึง

คุณสมบัติเขาก็เหมือนกับ โฮสตืทั่วไป ระบบครบ อะไรโง้นงี้ เป็นต้น

แต่ว่ามีอยู่อันนึงที่พอผมได้ใช้แล้วถึงรู้ว่า มันไม่มีตามที่เขียนไว้ตอนซื้อโฮสต์

นั่นคือระบบ CGI ปกติผมเป็นคนใช้ php+mySQL มากกว่า ครับแต่วันนึงผมก็ดันอุตริ มาลองสคริป cgi ดู ปรากฏ ว่ามันใช้ไม่ได้ ผมเลยถามทาง admin เขาดู เขาบอกว่า ระบบ cgi ไม่ให้ใน plan นี้

ผมก็อ้าว งงสิครับท่าน เลยถามว่าที่เขียนนี่มันอะไรกัน เขาบอกว่าไงรุ้มั้ยครับ

“ลืมเอาออก” และเขาบอกว่ากะลังทำ หน้าเว็บใหม่ผมก็เงียบไปพักใหญ่ พอผ่านไปสัก 2 เดือน หน้าเว็บใหม่เขาก็ออกมา แต่เขาก็ยังไม่คิดจะเอาไอ้ cgi ที่เขาบอกว่า “ลืมลบ” ออกจนปัจจุบันเว็บเขาก็ยังไม่เอาออกครับ

ผมก็ใช้จนหมดสัญญาเช่า ผมเลยเลิกใช้เจ้านี้เลยครับ หลอกลวงผู้บริโภคโดยแท้…

คิดว่าไงครับทุกท่าน ผมขอดูก่อนละกันว่าอยากมีคนรู้เว็บนี้ไหม แล้วค่อยบอกอีกที

น่าเห็นใจครับ…ไม่แน่ใจว่า…เขาลืมหรือเปล่าแล้วลูกค้ารายอื่นที่ใช้แพลนเดียวกะคุณ…ใช้ได้มั้ยครับ

เหอๆ เจอบ่อยคับแบบนี้อ่ะ …

มีหลายกรณี…

• เขียนไว้หลอกๆ เด๋วค่อยหาข้อแก้ตัวเอาทีหลัง
  • ก๊อป html มาจากเว็บอื่น (บางที่ก๊อบมาจากเว็บอื่น ขนาดเบอร์โทรยังก๊อปมาเลย)
  • ไม่รู้ว่าเซอร์เวอร์ตัวเองมี feature อะไรบ้าง (reseller บางคนเป็นแบบนี้)
  • 9ล9

เค้าอาจ จะทำใหม่ให้ สามารถใช้ได้แล้ว ก็ได้มั้งครับ

และอีกอย่างคือเค้าไม่อาจลืม อีกทีก็ได้ ผมว่า ง่ายกว่า คุณ ก็แค่ เมล์ไปถามเค้าอีกที
ว่า เค้าตอบว่าอะไร ดีกว่า มา ลงถามในนี้ เพราะ คนอื่นเค้าก็ไม่รู้รายละเอียด
ตอบไป ก็จะเป็นการ ใส่ร้ายหรือเปล่า

ปล ผมว่า เรือ่งนี้ ไม่น่าใช่เรื่องใหญ่ ถ้า ก่อน ทำเวป หรือเช่า คุณน่าจะติดต่อ host ที่จะใช้ เพื่อยืนยันสิ่งที่คุณต้องการนะครับ ว่าได้อย่างที่ต้องการหรือเปล่า ถ้า เค้า โกหก ตอนนั้นก็ว่าไปอย่าง แต่ รายละเอียดหน้าเวปผมว่า ผิดพลาดได้สูง ครับ

ไม่ค่อยชอบนักเท่าไหร่ กับประเภทเข้ามา Post แล้วไม่บอกชื่อโฮสต์… ถ้าคุณคิดว่าที่คุณกล่าวมาเป็นความจริงทั้งหมด ก็ควรจะบอกชื่อโฮสต์ออกมาเลย ลูกค้าคนอื่นๆ จะได้ทราบ และเจ้าของโฮสต์ ที่ถูกคุณกล่าวถึงจะได้ออกมา อธิบายหรือชี้แจ้ง…

กล่าวอะไรลอยๆ แบบนี้ไม่มีประโยชน์อะไรเลย เพราะโฮสต์ในเมืองไทยมีเยอะแยะจนนับไม่ถ้วน … เห็นด้วยกับความเห็นของคุณ thaiman2521 นะคะ :angel:

เห็นด้วยกับคุณ

siamwebhost

ครับ น่าจะบอกชื่อโฮสด้วยน่ะ…

แต่ผมว่า การบอก ชื่อก็ไม่ค่อย สมควรนะครับ
ยกเว้นว่า คุณจะคุย กับ โฮสต์ แล้ว หรือว่า เดือดร้อนจริงๆ
เพราะบางที่ มันเหมือนการ ฟังความ ฝ่ายเดียว แล้ว โฮสต์ที่คุณ กล่าว ถึง
เค้าจะเข้ามาอ่านในนี้ หรือเปล่าก็ไม่รู้ เค้าก็ไม่มีสิทธิ แก้ตัว
บางที่ ในมุมมองคุณ กับ มุมมองความจริงๆ อาจต่างกันก็ได้นะครับ

:angel:

ดีครับ ถือว่าเป็นคำเตือนสำหรับผู้ใช้บริการอีกลักษณะหนึ่ง สำหรับการเลือก hosting

service ต่างๆ มีครบตรงตามความต้องการหรือไม่ อย่างไรก็โทรไปถามหรือ email ไปถามก่อน

ส่วนตัว คิดว่า email ไปถามน่าจะ work สุด เพราะ มีหลักฐาน ถ้าโฆษณาเกินจริงพวกนี้ก็จะไม่ตอบคำถามเราทาง mail เพราะ มันเกิดหลักฐาน

ผมก็เคยเจอครับ เขียนไว้ว่ามี JSP + SSL ให้แต่พอจ่ายเงินไป บอกว่าเป็น optional ต้องจ่ายเงินเพิ่ม ทั้งๆที่ก่อนจ่ายเงินก็ย้ำแล้วย้ำอีกว่าใช้งานฟังก์ชั่นเหล่านี้ได้แน่นะ

แล้วล่มทีก็ครึ่งวันโทรไปบอกว่านอกเวลาไม่สามารถเข้าไป restart ได้ต้องรอเช้า

แต่เขาก็มีความรับผิดชอบยอมให้ผมย้ายไปอีกที่โดยยอมออกค่าบริการให้ทั้งหมด

>> เค้าจะเข้ามาอ่านในนี้ หรือเปล่าก็ไม่รู้ เค้าก็ไม่มีสิทธิ แก้ตัว
ก็เรียนเชิญ มาตอบในนี้สิครับ

ผมสนับสนุนให้เขียนชื่อ host ไปด้วย
ถ้าเรื่องจริง จะกลัวอะไร ให้โอกาศ host ได้ชี้แจงด้วย

เว็บต่างประเทศ เขาก็ถามกันโต้งๆ ไม่เห็นจะเป็นไร

ขอเสนอความเห็นหน่อยนะครับในฐานนะผู้ให้บริกาโฮสคนหนึ่ง ถ้าคุณthaiman2521 แจ้งรายละเอียดขนาดนี้แล้วผมว่าน่าจะแจ้งนะครับว่าโฮสใด ไม่งั้นบุคคลอื่นที่เข้ามาดูจะทำให้เกิดข้อกังขาครับ :smiley:

[quote] >>

จ๊าก!!! โฮสผมหรือเปล่าเนี้ย :o