ระวังไข้หวัดใหญ่ 2009 รักษาร่างกายให้แข็งแรงกันนะครับ

ไม่ต้องตื่นเต้นหรอกครับ สองอาทิตย์ก่อนที่บ้านผมเป็นหวัดกันทั้งบ้าน
ไปหาหมอ หมอไม่ตรวจให้ว่าเป็น 2009 หรือเปล่า แต่หมอบอกว่ามันคุมไม่ได้หรอก อีกหน่อยก็แพร่ระบาดไปทั่ว
มีโอกาสเป็นกันทุกคนเหมือนไข้หวัดธรรมดาเนี่ยแหละ

น่ากลัวอ่ะ ถึงจะไม่ร้ายแรงแต่ก็เป็นของแปลกใหม่

เมื่อเย็นที่ผ่านมา ไปพบ หมอทวี (ประธานของโรคนี้ ที่ออกทีวีช่วงนี้่บ่อยๆ) คลีนิคอยู่ใกล้บ้าน และก็เป็นหมอประจำตัวอยู่แล้ว

ไปถึงก็วัดไข้ ก็ปรากฎว่า จาก 39.2 เหลือ 35.9 หมอบอกว่า ไม่น่าจะกำเริบอะไรมากแล้ว แต่ยังไงให้ทานยาต่อ เพราะตอนนี้ก็ยังมึนๆ (เหมือนเมาขี้ตา)

ช่วง 3 วันที่พักรักษาตัว ผมก็ประโคมทุกสิ่งอย่างที่มีประโยชน์ (บล๊อคโคลี่, งา, น้ำขิง, น้ำเปล่า, นม, สลัดผัก, กล้วย, คะน้า, ปลาทอด, และอื่นๆยัดลงกระเพาะให้หมด) กิน นอน กิน นอน (นอนเยอะกว่า) (โชคดีที่ไม่มีอาการอาเจียน) + แปะ koolfever ช่วย ก็บรรเทาไปได้เยอะ

ฝากถึงทุกๆท่าน ก็อย่าพึ่งวางใจ เพราะเวลาเป็นแล้วมันเฉียบพลันทันทีจริงๆ (ไม่เป็นเองจะไม่รู้เลย)

ผมเองก็ยังไม่วางใจ 100% เพราะก็มึนๆอยู่ เดี๋ยวก็จะไปนอนละ

ส่วนเรื่องติดเชื้อจากไหน ผมก็ไม่กล้ายืนยัน เพราะโรคนี้ระยะฟักตัว 1 สัปดาห์ ก่อนอาการปรากฎ ซึ่งช่วงนั้นก็ไปทั้ง โรงหนัง (transformer) แถมที่ทำงานก็มีคนเป็น รถไฟฟ้า ก็ขึ้น เยอะแยะจริงๆ

อ่านแล้วมันอดขำไม่ได้ ขอขำหน่อยค่ะ

ประโคมขนาดนั้น ยังดีกินลงนะเนี่ย
เวลาป่วยทีไร กินไม่ค่อยลง

เคยเป็นหวัดเฉียบพลันเหมือนกันนะคะ

ช่วงปลายเดือนพ.ค. มั๊ง แบบเหนือ่ยสุดๆ สุดขีด พักไม่พอ

วันเดียวอาการหนักเลย ค่อยๆ รุนแรงเรือ่ย
แต่ยังไม่ถึงขั้นคอแดง ไปหาเภสัช

สนใจแต่หมีแฟนด้า