ระวังไข้หวัดใหญ่ 2009 รักษาร่างกายให้แข็งแรงกันนะครับ

พอดีผมได้รับเชื้อมา เลยอยากให้ทุกคนรักษาร่างกายให้แข็งแรง

วันนี้เป็นวันที่ 3 แล้วที่เป็น ไข้ลดลงมากแล้ว แต่ยังปวดหัวนิดหน่อย

มันติดง่ายมากจริงๆ

ถ้าเป็นหวัด พยายามอย่าออกจากบ้านเด็ดขาด

ลักษณะอาการคือ มีไข้ขึ้นสูง น้ำมูกไหล ไอ

ขอให้หายเร็วๆ นะครับ

รักษาร่างกายดีๆ สักพักก็หายครับผม

หายเร็วๆ นะครับ

ทำตามคำแนะนำแพทย์ครับ สบายๆ เดี๋ยวก็หายครับ
ไข้ลดแล้ววันสองวันก็หายแล้ว

[quote author=FSH & RST & HGI link=topic=20728.msg196793#msg196793 date=1246513258]
พอดีผมได้รับเชื้อมา เลยอยากให้ทุกคนรักษาร่างกายให้แข็งแรง

วันนี้เป็นวันที่ 3 แล้วที่เป็น ไข้ลดลงมากแล้ว แต่ยังปวดหัวนิดหน่อย

มันติดง่ายมากจริงๆ

ถ้าเป็นหวัด พยายามอย่าออกจากบ้านเด็ดขาด

ลักษณะอาการคือ มีไข้ขึ้นสูง น้ำมูกไหล ไอ

ขอให้หายไวๆ นะครับ

หายเร็วๆนะครับ

ผมเองก็คาดว่าจะเป็นเหมือนกัน วันก่อนอุณหภูมิ 38.4 ทั้งวัน (ขนาดกินยาพาราฯ ไปตลอด)

มาวันนี้ค่อยยังชั่วขึ้นเยอะ

สิ่งบ่งชี้ที่ควรจะไปหาหมอ

1. อุณภูมิเกิน 38 องศาเซ็สเซียส
  2. มีการไอ หรือปวดกล้ามเนื้อ

ถ้ามีไข้สูง เกิน 2 วันควรไปพบแพทย์

หายเร็วๆ นะครับ ผมก็เป็นครับ แต่ไม่น่าใช้ 2009 เพราะกินยาๆ ก็ดีขึ้นแล้วครับ

ไปโรงหนังมาจะติดไหมครับ กลัว ๆ เหมือนกัน

หายไวไว น่ะครับ
ติดกันง่ายซ่ะด้วย

มาชี้แจงเพิ่มเติมนะครับ ตอนที่ผมไปพบแพทย์ ที่ รพ. ศิริราช มา

ตรวจแล้วไม่พบเชื้อ แต่ได้คำแนะนำจากคุณหมอว่า

ล่าสุด ไม่จำเป็นต้องมีไข้สูงครับ บางรายไม่มีไข้เลย แต่มีน้ำมูก ไม่ไอ ไม่เจ็บคอ

แต่ปวดเมื่อยกล้ามเนื้อ หมอตรวจละเอียด อาการแบบนี้กลับพบเชื้อด้วยครับ

ระวังนะครับ คำแนะนำที่ดีคือ ถ้าเป็นมากกว่า 5 วัน แล้วอาการไม่ดีขึ้น

ควรรีบไปพบแพทย์ครับ

ตอนนี้เป็นลามกันไปหมดแล้ว เฮ่อ

ตอนนี้เป็นไข้ซะด้วยซิ มีน้ำมูก ไม่ไอ ไม่เจ็บคอ ปวดหัว น่ากลัวแห๊ะ !!

หายไว ๆ นะครับ
ตอนนี้เวลาผมไปไหนก็ใส่ผ้าปิดจมูก

เขาบอกว่า ใส่ผ้าปิดจมูกไม่ช่วยอะไร เหอเหอ

ที่จริงคนใส่ต้องเป็นคนป่วย

แต่คนป่วยดันไม่ใส่

คนไม่ป่วยเลยต้องใส่แทน

คนไทยโน๊ะ

ถ้าเป็นญี่ปุ่นนี่ ไม่สบายพ่อแม่บังคับใส่ผ้าปิดปากเลยนะ

เวลาดูการ์ตูน
ทั้งเด็กและแก่ ทำหมด เกรงใจคนอื่นเขา

แต่คนไทย ได้แต่ไม่เป็นไรๆ

เป้นอะไร หาหมอก่อนโลด

เผลอๆ จะติดมาจากโรงบาลด้วนี่ซิ

• -"

ช่วยได้เหมือนกันครับ แต่ต้องใส่ให้ถูกต้องนะครับ

ตัวอย่างเช่นตอนที่ ซาร์ ระบาด เจ้าหน้าที่แพทย์ ก็ใส่หน้ากาก N95 กันทั้งนั้นครับ จนของขาดตลาด

วันก่อนใครติดเชื้อจากผมรึเปล่า
ที่ไปวันนั้นเพิ่งหายไข้เลยนะเนี่ย lol

อ้าว กำ