ถามเรื่องการบล็อคไอพี

มีคำถามค่ะ ว่ากฏหมายให้สิทธิแก่เวปมาสเตอร์มากน้อยแค่ไหนในการที่ถ้าจะบล็อคไอพีของใครก็ได้ แม้ผู้เป็นเจ้าของไอพีนั้นไม่ได้ทำความเสียหายใด ๆ ต่อทางเวปไซต์ (เวปสาธารณะ)

หรือพูดตรง ๆ ว่าไม่ชอบใครก็บล็อคไม่ให้ใช้บริการของเวปซะงั้น

ขอบคุณค่ะ

อยาก block ก็ตามใจครับ แค่ทำให้คนเข้าเว็บเราได้ลดน้อยลงไปแค่นั้นเอง - -’

เว็บมาสเตอร์คือเจ้าของหรือผู้ดูแลที่ใหญ่ที่สุดในเว็บไซต์นั้นๆ ดังนั้นเค้าคงมีอำนาจเต็มที่ในการทำอะไรก็ตาม เพราะว่าเว็บมันล้วนต้องมีเจ้าของอยู่แล้วครับ ไม่ใช่สาธารณะหรอก

ขอบคุณสำหรับทั้งสองคำตอบค่ะ

ที่พูดว่าเวปสาธารณะนั้นหมายถึงเวปทั่ว ๆ ไปที่ทุกคนสามาถเข้าใช้บริการได้น่ะค่ะ ไม่ได้หมายถึงว่าไม่มีเจ้าของ

เป็นสิทธิ์ของ web master ครับ
เราอยากจะ block อะไร IP ไหน ก็ทำได้ ไม่ผิดกฏหมายแต่อย่างใด