เวลาในการแก้ปัญหา

เวลาที่เครื่องท่านๆมีปัญหากัน ต้องรอกี่วัน ทางผู้ให้บริการที่เรารับฝากด้วยถึงจะแก้เสร็จกันครับ

พอดีผมเจอประสบการณ์ รอข้ามวัน มาหลายคราละ เลยอยากจะทราบว่ามันปกติหรือไม่ ใช้เวลานานขนาดนี้

ยังไม่ขอเอ่ยเจ้าที่ใช้บริการอยู่

เกริ่นไว้ ว่าเครื่องอยู่ใน internet thai

คำถามแบบนี้… ใครจะตอบได้หรือครับ… หากงานแก้ปัญหาข้ามกันเป็นวันๆ สมมุติว่าผมเช่า IDC มา…แล้วแจ้งปัญหา… แล้วมาให้รอเป็นวันๆ ไม่ sales ก็ noc โดนต่อว่ากันแรงๆ

งานด้านนี้…รอได้กันเป็นวันๆเลยหรอ?

ผมล่ะสงสัยครับ

แล้วแต่ ปัญหา

เรื่องปกติครับ

เวลาเช่าก็ ควรคำนึง ถึงราคาด้วยน่ะครับ ในความคิดผมน่ะ

อย่างราคา ต่ำๆๆ เ ครื่องก็ยิ่งเยอะเป็นธรรมดา บางทีเอาไม่ทันอีก มันมีหลายปัญหาครับ และต้องรับเยอะๆๆ ให้ได้กำไรเพื่อให้อยู่ได้

แต่ถ้าเรามามอง ในราคา สูงๆๆ

เขาแจ้งว่า drive มีปัญหา กำลังลง OS ให้ใหม่ครับ

ตั้งแต่บ่ายแล้ว

พอเครื่องดับทีไร ก็รอกันเป็นข้ามวัน ทุกที

ผมก็รอว่า… ปัญหาคืออะไร?

ปัญหาเรื่องลง OS ใหม่… เป็นปัญหาที่ต้องใช้เวลาในการลง + การเดินทาง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น… ก็ขึ้นอยู่ว่า " คุณกับเขาตกลงระยะเวลากันเท่าไร " นะครับ
ติ่งต่างว่าเป็นที่ผมบริการ… เคยช้าสุดคือ 3 วันทำการครับ หากไปเจอเทศกาลวันหยุด… ก็จะบอกกันไปเลยว่า หลังวันหยุดคงได้เริ่มทำกัน
โดยสรุป… ขึ้นอยู่ว่าตกลงกันอย่างไรครับ

ตัวอย่างเช่น…
เดินทางใช้เวลา 2 ชม.
ถึงหน้าเครื่องใช้เวลาลง OS 1 ชั่วโมง (แต่จริงๆ 10 นาทีก็เสร็จหากเป็น Unix/Linux)
และหากลงโปรแกรม Control Panel ด้วย (สมมุตว่าลง DA) ก็ใช้เวลาอีก 2-4 ชม.

เอากันแบบไปเมาหนึ่งรอบ… ก็ลงใหม่หมดทุกอย่าง + DA ด้วย เต็มที่เลย… หายเมาแล้วค่อยมาลง ก็ไม่เกิน 1 วันครับ

แล้วแต่ตกลงกันไว้ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ได้ความรู้ไว้เป็นประสบการณ์อีกเยอะเลย

ในกรณีที่ผมเจอ เครื่องมีปัญหา remote ไม่ได้ ping ไม่เจอ

edit เอาออกครับ เพราะผิดพลาดที่ผมเอง ตามจริงคงเข้าได้ตั้งแต่ช่วงหัวค่ำเมื่อวานแล้ว

แต่ผมจำ ip ไม่ได้ จึงเข้าทาง domain แทน

รวมระยะเวลาแก้ปัญหา 1 วัน ขาด เกิน นิดหน่อย หยวนๆกันไป