รบกวนสอบถาม เกี่ยวกับการจดสิทธิบัตรครับ

ปกติแล้ว ในการจัดทำระบบ เขียนโปรแกรม เขียนเว็บ พัฒนาระบบเว็บ
มีลิขสิทธิ์ หรือสามารถจดสิทธิบัตร ในตัวระบบ โครงสร้าง รูปแบบ ภายใต้กดหมายไทย
รวมถึงกฎหมายต่างประเทศได้ไหมครับ

เข้าไปถามที่ SUT Science Park เลยครับ
เขามีคำตอบให้ เมื่อเดือนที่แล้วมีงานมาเปิดตัวที่ The Mall พี่เข้าไปฟังบรรยายอยู่ครับ
เขามีเรื่องเกี่ยวกับการจดทรัพย์สินทางปัญญาด้วย

โดยทั่วไป software ไม่สามารถจดสิทธิบัตร(Patent)ได้ครับ

แต่จดเป็น ลิขสิทธิ์ได้

อ่า… เป็นคำถามที่ดีมากครับ ท่านอื่นจะได้รู้ด้วย

เพราะผมก็ยังไม่ทราบเลยครับ…

อิอิ

จดไม่ได้ครับ เคยเข้าไปนั่งคุยกับหัวหน้าฝ่ายที่รับจด patent มาแล้วครับ
ท่านว่าบ้านเราส่วนมากจะเป็นพวก เครื่องจักรกล ซะส่วนใหญ่
ถ้าเป็นโปรแกรมก็จะเข้าข่ายลิขสิทธิ์ คุ้มครองทันทีที่เผยแพร่
แต่คนอื่นก็สามารถพัฒนาโปรแกรมของตนเองที่ทำหน้าที่เหมือนๆของเราขึ้นมาเองได้ โดยที่ต้องไม่ได้มา copy ของเราไปแก้ไข

การคุ้มครอง จะไม่เป็นจริงหนะสิครับ คือไม่สามารถพิสูจน์ได้เลยว่า ใครคือผู้คิดและผู้สร้างระบบ และรูปแบบ นั้นอย่างแท้จริง
เช่น หากมีการสร้างขึ้นก่อน ระบบนี้ แต่มีผู้ลอกเรียนแบบระบบ ทั้งรูปแบบ และลักษณะการทำงาน

ถึงแม้ว่าระบบนั้น อาจได้มาซึ่งการคัดลอก source code บางส่วน อธิเช่น javascript html อื่นๆ
หรือได้มาซึ่งการพัฒนาขึ้นใหม่ แต่ระบบ มีการทำงานเหมือนกัน รูปแบบการให้บริการเหมือนเรา เราจะคุ้มครองความคิดเราได้อย่างไรครับ

ในส่วนของระบบ ความคิดการทำงานเป็นสิ่งที่ สร้างขึ้นใหม่ โดยไม่ได้มาจากการพัฒนารูปแบบ ต่อยอดจากที่ใดๆ ครับ

เอ่… พี่หมวย พี่ cat พี่วัฒน์ พี่ตั้ม พี่ปุ๊ก พี่ๆๆ เพื่อนๆ พอทราบข้อมูลการจดสิทธิบัตรประเภท เหล่านี้บ้างไหมครับ

ขอบคุณครับพี่ธีเดี่ยวแวะเข้าไปถามแล้วมาเล่าให้ฟังนะครับ
พอดีนึกถึงอาจารย์ ท่านนึงได้พอดีเลย ท่านเก่งมากเรื่อง พวกนี้ครับ ไม่รู้จะได้เจอตัวไหม

ปล. อยากมีความสามารถแยกร่างได้ จริงๆ ครับ
นู้นก็อยากทำ นี่ก็เพิ่งคิดได้ แต่มันก็มีแค่ 24 hr. กับแค่สองมือหนะนะ…
แต่ก็ชอบจริงๆ ความคิดดีดี จะมาตอนช่วงสอบเลย ไม่มีใจจะอ่านหนังสือเลย อยากทำๆๆๆ