เล่นเน็ตไปนานๆแล้วอืด

เครื่องผมมีปัญหาในการเล่นเน็ตครับ เล่นไปได้สักชั่วโมงเน็ตจะเริ่มอืด
เป็นเฉพาะเครื่องผมคนเดียวในวงแลน ช้าถึงขนาดเข้า config router ไม่ได้ ส่วนเครื่องอื่นๆที่อยู่ในวงแลนก็ไม่เป็น
ตอนนี้ลองเอา lan card มาเสียบ ก็เป็นปัญหาเช่นเดิม อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไร
หรือว่าสายแลนมีคุณภาพต่ำครับ ถ้าเปลี่ยนสายแลนจะหายหรือเปล่า มีคนรู้จักบอกว่า
โดนไวรัสที่ชื่อ Conficker เล่นงาน แต่ผมก็ลองสแกนดูแล้วก็ไม่มีนะครับ

ใช้เน็ตทำอะไรบ้างครับ โหลดไฟล์,Bit หรือทำอะไรก่อนหน้าที่จะช้ารึป่าว
บางทีอาจจะมีการ รับ-ส่ง packet จากเครื่องมากจนเกินไป เมื่อถึงระดับนึง router จะรับไม่ไหว
แต่พอ reset router อาการนี้ก็จะหายไป

ก็ใช้งานเว็บทั่วๆไปครับ โหลดบิตนิดหน่อย เล่นเกมส์ออนไลน์เป็นส่วนใหญ่ครับ
ตอนนี้ต้องทำยังไงบ้างครับ ผมลอง reset เร้าเตอร์ก็ไม่หายอ่ะครับ
หรือว่าเป็นที่เครื่องผมเองครับ