จะทำอย่างไรเมื่อคุณเป็นคนหนึ่งที่เว็บโดนแฮ็ค

ผมก็ไม่เคยนะครับ

คงต้องทำใจอันดับแรก แล้วค่อยคิดต่อว่าจะทำไรต่อไป

เบื้องต้นก็ Restore Backup กลับมา
แล้วก็ไปไล่ดู log ว่ามันมาจากใหน แล้วก็หาทางป้องกันแก้ไข มันจะได้ไม่มาอีกรอบ

เป็นความคิดเห็นที่น่าสนใจมากครับ

รีบนำเว็บขึ้นโดยเร็วที่สุด แล้วก็ track log หาต้นเหตุของการโดนแฮค

ผมเลือก copy ข้อมูลปัจจุบันทั้งหมดออกมาก่อน
แล้ว restore backup ให้เว็บทำงานได้
แล้วไป ดู log ว่ามันมายังไงอีกทีครับ
แล้วค่อยไล่ตามไปดูว่ามาจากไหน