อยากรู้เรือ่งค่าใช้จ่ายการทำชุมชนตลาด บล็อค ไดอะรี่

ใช้ค่าใช้จ่ายในการทำสูงมากน้อยแค่ไหน

และใช้เวลาในการทำนานแค่ไหนคะ

มีพวกแจกฟรีไหมคะ

Wordpress Host ครับพี่วิ และอีกมากมาย… :slight_smile:
ใช้ค่าใช้จ่ายมากไหม
ขึ้นอยู่กับระบบเขียนเองไหม>
ระบบ คนใช้เยอะแค่ไหน เริ่มต้นใช้โฮสตัวเองไปก่อนครับ
หากคนเยอะๆ อาจใช้เครื่องสักเครื่อง

เขียนไม่เป็น ฮ่าๆ

1. ชุมชนตลาด
  2. ชุมชนบล็อค
  3. ชุมชนไดอะรี่ ยังมีคนชอบกันอีกหรือ

ถ้าไดอะรี่ก็ชอบแบบของ www.googig.com ในนั้นมีเขียนไดอะรี่ได้ เขียนบทความได้ ตั้งบอร์ดรวมได้ พีเอ็มหากันได้
แต่ถ้าบล็อคก็ชอบของเนชั่นค่ะ

ค่าใช้จ่าย น่าจะราว ๆ หลักแสนนะครับ ระบบของเว็บดัง ๆ

Multi shop เคยทำ (ยังนอนอยู่ใน localhost) (ราคายังไม่เคยประเมิน/ไม่แน่ชัด/ไม่น่าเกิน 70,000 บาท)

Multi blog ให้ใช้ blog hoster (seach จาก google) (ไม่แนะนำ Wordpress MU มีปัญหา database บวม) (ราคาไม่เกิน 30,000 บาท)

Multi diary เดี่ยวนี้ไม่ค่อยเห็นเพราะนิยมทำแบบ hi5 หมดแล้ว (ราคาไม่เกิน 40,000 บาท)

[EDIT By MOD] งดโฆษณาในห้องนี้ครับ

ไม่รู้ว่าจะตรงตามพี่ cat หรือเปล่าครับ แบบ http://home.discuzthai.com ถ้าร้านค้าก็ http://ecmall.discuzthai.com ใช้ฐานข้อมูลเดียวกันเลยครับ ส่วนตัวร้านค้า ยังแปลไทยยังไม่ครบครับเลยยังไม่ได้แจกครับ

ที่ตอบด้านบนใช่ หนึ่ง networkthai เปล่าครับ ได้ยินชื่อมานานกระฉ่อนทั่วยุทธภพ

ไปดูแล้วอยู่ฉะเชิงเทรา ตัวจริงแน่ ๆ ดีใจได้เจอคนดัง

การทำเว็บ ตลาด บล็อก ไดอารี่ ตั้มว่าไม่เกินเพดาน 100,000 ครับ overall ทั้ง hardware/software/peopleware

แต่การทำให้เป็นชุมชน ค่าลงทุนบอกไม่ได้ครับ แต่พี่ต้องมองหานักการตลาดออนไลน์ดีๆ (หายากมากครับ)

เพราะนักการตลาดออนไลน์ดีๆถูกกว้านซื้อไปหมดแล้ว (ต้องมีหัวครีเอทีฟ รู้จักเทคโนโลยี และเข้าใจวงจรชีวิตของคนไซเบอร์ครับ)

มีตัวอย่างคนนึงๆที่ผมสนิทมาก เคยเดินไปซื้อมือถือที่ mbk

ระหว่างทางพี่เค้าก็ปรึกษาผมเรื่องมือถือ ตอนลงสะพานมาแถวๆ รร. netdesign ก็มีขอทานตาบอดนั่งอยู่ มีข้อความเขียนบนกระดาษลัง ไว้ว่า

please help, i blind (แนวๆนี้)

พี่คนนั้น เค้าก็เลยเข้าไปคุยกับขอทาน แล้วเขียนคำให้ใหม่ ผมจำภาษาอังกฤษไม่ได้ แต่จำสำนวนที่แปลได้ใจความว่า

“วันนี้ท้องฟ้าสวย สิ่งรอบตัวงดงามจริงๆ แต่เสียดายที่ผมไม่สามารถมองเห็นมัน” ทำให้ตั้งแต่นั้นมาขอทานก็มีเงินบริจาคมากขึ้นทันที

ตอนนี้เค้าเป็น creative ที่ this is click (fat radio)

มีตัวอย่างคนนึงๆที่ผมสนิทมาก เคยเดินไปซื้อมือถือที่ mbk

ระหว่างทางพี่เค้าก็ปรึกษาผมเรื่องมือถือ ตอนลงสะพานมาแถวๆ รร. netdesign ก็มีขอทานตาบอดนั่งอยู่ มีข้อความเขียนบนกระดาษลัง ไว้ว่า

please help, i blind (แนวๆนี้)

พี่คนนั้น เค้าก็เลยเข้าไปคุยกับขอทาน แล้วเขียนคำให้ใหม่ ผมจำภาษาอังกฤษไม่ได้ แต่จำสำนวนที่แปลได้ใจความว่า

“วันนี้ท้องฟ้าสวย สิ่งรอบตัวงดงามจริงๆ แต่เสียดายที่ผมไม่สามารถมองเห็นมัน” ทำให้ตั้งแต่นั้นมาขอทานก็มีเงินบริจาคมากขึ้นทันที

ตอนนี้เค้าเป็น creative ที่ this is click (fat radio)

• ขออนุญาติใช้ข้อความดังกล่าว

ผมคิดว่าข้อความนี้เป็นข้อความที่ดี และมีความหมายที่ใช้ได้ในหลายหลายธุรกิจ
ความหมายตามความคิด

# เป็นการสร้างความคิด โอกาศให้กับตัวเอง ในมุมมองที่แตกต่าง แต่ไม่แตกแยกไปจากสิ่งที่เดิมมีอยู่

ขอยกกรณีดังกล่าว

ข้อความเดิม please help, i blind (แนวๆนี้)
ผลตอบรับ ได้วันล่ะ 100 บาท (จากการคาดเดา)

ข้อความไหม่

เคยคิดทำเองนะยังไม่สำเร็จเลย

ปล… จงอย่าปิดกลั้นและรอโอกาศ แต่จงแสวงหาและเตรียมพร้อมสำหรับโอกาศที่จะมาถึง

ปล… จงอย่าปิดกั้นและรอโอกาส แต่จงแสวงหาและเตรียมพร้อมสำหรับโอกาสที่จะมาถึง

คิดได้อย่างเดียวว่า ความคิดต้องไกล

[quote author=DDT link=topic=14771.msg142204#msg142204 date=1224773322]
ที่ตอบด้านบนใช่ หนึ่ง networkthai เปล่าครับ ได้ยินชื่อมานานกระฉ่อนทั่วยุทธภพ

ไปดูแล้วอยู่ฉะเชิงเทรา ตัวจริงแน่ ๆ ดีใจได้เจอคนดัง

อันดับแรกหาของฟรีมาลองเล่นค่ะ หาได้แต่ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า เป็นแค่บล็อค

อยากได้ชุมชนตลาด ยังไม่ได้หาเลย

http://ecmall.discuzthai.com/ ตัวนี้ไงครับพี่ cat

^
ตัวด้านบนสุดยอดเลยสินค้าของ comsenz ไม่ผิดหวังเลยสักตัวนึงเป็น Shopping mall ที่ดีมาก ๆ

ผมจะเอามาลองเล่นดูตอนนี้ยังไม่มีการเอามาใช้กันต่างคนต่าง งง ไม่รู้ว่าจริง ๆ แล้ว license มัน limit ไว้ยังไงกันแน่, ยังไม่เห็นมีใครแจก version ภาษาไทยนะครับ, งั้นผมจะลองแปลเองดูเลยผมคิดว่าตัวเองอ่าน license เข้าใจประมาณหนึ่งแล้ว, ไม่อยากชักช้าเสียเวลาต้องรีบทำก่อนแล้ว ^^

ไม่ลองถามน้าปุ๊ก ดูล่ะครับ ว่าลงทุนไปเท่าไหร่

:slight_smile:

ผมคิดว่าถ้าทำแบบจริงๆ จังๆ เป็นธุรกิจเลยนะ
เงินลงทุนขั้นต่ำต้องมี 5 แสนบาท ถึง 1 ล้านบาท
ทำไมถึงเยอะ ก็เพราะทำทีหลังครับ
ต้องเร่งโฆษณาเพื่อให้ชื่อติดตลาด

lol

แต่ถ้าทำสนุกๆ ทำเพราะชอบ
แค่ แสนเดียวก็พอครับ

:smash: