ผมอยากทำธุรกิจโฮสติ้ง+โดเมนคับ

ตอนนี้ผมอยากมีธุรกิจเป็นเจ้าของโฮสติ้ง และ จดโดเมเนม , วิทยุออนไลน์ , webcam online อยากทำเป็นของตัวเองอะครับมีใครช่วยแนะนำได้มั่งไหมครับ
หรือใครมีความรู้ในด้านนี้ช่วยบอกผมทีนะครับ
ที่ coolmaxfm@gmail.com
อยากทำเป็นอาชีพหลักเลยอะครับ
ช่วยบอกทีนะครับ

ครับ PM มานะครับ แนะนำให้ได้ครับ

ผมอยากเลิกทำ มีคนพอจะแนะนำด้วยได้ไหม ขายถูกกันจัง ไม่แจกฟรีกันไปเลย :ninja:

Tips: “ก้าวแรกของการทำเว็บไซต์ก็คือการมีชื่อโดเมนเนมเป็นของตนเอง ชื่อโดเมนมีความสำคัญเทียบเท่าได้กับเครื่องหมายการค้า”

Tips: “ก้าวที่สอง คือการเลือกผู้ให้บริการเว็บโฮสติ้งเพื่อฝากเว็บไซต์ โดยดูจากความน่าเชื่อถือและราคาเหมาะสม ไม่ถูกและไม่แพงจนเกินไป”

Tips: “ก้าวที่สาม เมื่อเริ่มมีเว็บไซต์ในความดูแลเพิ่มมากขึ้น การเช่าใช้บริการแบบ Reseller จะช่วยลดต้นทุน และสามารถสร้างรายได้ให้กับเรา”

Tips: “ก้าวที่สี่ การเช่าใช้บริการแบบ Reseller ไม่สามารถบริหารและจัดการ Server ได้เอง ดังนั้น VPS จึงเป็นอีกทางเลือกหนึ่งของเรา”

Tips: “ก้าวที่ห้า เมื่อเราต้องการบริหารและจัดการ Server เองทั้งหมดเพื่อความเป็นส่วนตัว การเช่าเหมาเครื่อง จึงเป็นคำตอบที่เหมาะสมที่สุด”

Tips: “ก้าวที่หก เมื่อเราเริ่มมีเงินทุนพอสมควรแล้ว ควรตัดสินใจลงทุนโดยการซื้อ Server เป็นของเราเอง”

Tips: “ก้าวที่เจ็ด มองหาผู้ให้บริการรับฝากวางเครื่อง ที่น่าเชื่อถือและราคาไม่แพง”

Tips: “ก้าวที่แปด เมื่อเริ่มมีศักยภาพด้านการเงินเพียงพอแล้ว ก็ตัดสินใจเช่าเหมาตู้ เพื่อจะมีรายได้จากการรับฝากวางเครื่องอีกทางหนึ่งด้วย”

อิอิ ขอบคุณสําหรับtip ของพี่เอกครับ

คุณจะเิริ่มต้นที่อะไรล่ะครับ Dedicated Server, Virtual Private Server หรือ Co-location

คุณต้องดูก่อนว่า
1.คุณมีเงินทุนเท่าไหร่
2.จะทำแบบนิติบุคคล

ก่อนจะเริ่มทำธุรกิจอะไร สิ่งแรกที่ควรทำก็คือ ศึกษาให้รู้จักธุรกิจนั้นก่อน

• ต้องทำอะไร
  • ต้องรู้อะไร
  • ต้องมีอะไร
  • ต้องบริหารอย่างไร

คำตอบดูน้อย แต่ได้ใจความมากเลยครับ

4 ต้อง

lol

ต้อสุดท้ายค่ะพี่

ต้องทำจริง

:slight_smile:

ดีจังเลยครับ อ่านแล้ว เป็นการแนะนำสั้นๆ แต่ได้ไอเดียจริงๆ
ขอแนะนำแบบนี้ครับ ในกระทู้เก่าๆ นั้นมีบทความ หรือการพูดคุยเกี่ยว กับการเริ่ม หรือจะทำโฮส เยอะมากเลยครับ
ลองค้นๆ ดูดีดีนะครับ

Tips ของพี่เอกเจ๋งดีนะครับ เป็นไอเดียได้ดีจริงๆ
แต่ส่วนตัวผมเอง ก็ก้าว กระโดด มาเยอะเลยครับ

น้องมีนเป็นตัวอย่างที่ดี ยังเรียนไม่จบแต่ก็สามารถมีธุระกิจเป็นของตนเองได้แล้ว ถือว่าสามารถบริหารและจัดการเวลาได้ดีทีเดียว

เยี่ยมยอดครับ สนใจมานานแล้วเหมือนกัน
น่าจะมี ตลาดซื้อขายล้วงหน้า แบบที่ซื้อน้ำมันดิบบ้าง
ราคาโฮสต์จะได้ไม่ลดลงไปมากกว่านี้อ่ะ
lol

คงไม่สามารถกำหนดราคากลาง ในธุระกิจเว็บโฮสติ้งได้ครับ เพราะปัจจัยในด้านต้นทุนของโฮสต์แต่ละแห่งไม่เท่ากัน ไม่ว่าจะเป็นด้าน Hardware/Software/เงินเดือนพนักงานบริการ/ค่าโฆษณา ฯลฯ

บางโฮสต์ทำเองคนเดียว ต้นทุนถูก ค่าบริการก็ต้องถูกตามไปด้วย ในขณะที่บางโฮสต์ทำงานเป็นทีม มีพนักงานบริการหลายคน ค่าบริการก็ต้องแพงตามไปด้วย

ทั้งนี้อยู่ที่ลูกค้าเองครับ จะเป็นคนตัดสินใจว่าควรจะเลือกใช้บริการของเจ้าไหน แฟร์ๆ อยู่แล้วครับ แบบนี้

ตอนนี้ผมอยู่ก้าวที่แปดแล้ว ก้าวต่อไปไปใหนครับพี่

[quote author=kke link=topic=13802.msg135011#msg135011 date=1222664491]
ตอนนี้ผมอยู่ก้าวที่แปดแล้ว ก้าวต่อไปไปใหนครับพี่

ตอนนี้ผมติดอยู่ที่ 9 ที่ 9 นานมากแล้วเหมือนกันครับ
เนื่องจาก ยังไม่มีประสบการณ์เพียงพอในการบริหารบุคคลเลยครับ แต่ก็ยังดีระยะหลังๆ มามีเพื่อนสนิท กันมาตั้งแต่มอปลาย ดึงหูมาช่วยๆ นั่งจดโดเมน เบาไปเยอะเลย

9 ที่ 10 :slight_smile: ทำเมื่อมีโอกาส บ้างอยู่เหมือนกันครับ

9 10 9 เจ๋งจริงๆ เลย lol

ขอมาเล่าทริปการเริ่ม ทำโฮสติ้งของผมเล็กๆ ให้ฟังนิดนึงนะครับ เผื่อเป็นไอเดีย ในการจัดการเงิน
ตอนนั้น เงินลงทุน ภาพรวมประมาณ 80,000-100,000 บาทครับ จากการคำนวน และบริหาร ทำให้สร้างกำไรในระยะเวลาอันสั้น ตามความคาดหมาย
โดยที่มีระบบการจัดการที่ดีหมายถึง ข้อมูล ระบบ order และอื่นๆ บางประการที่เราสามารถขอคำแนะนำจากผู้ให้บริการับฝากเครื่อง ซึ่งสมัยนั่นต้องพึ่งเขาเยอะพอสมควรเลย แต่ส่วนใหญ่ ก็จะเป็นเพียงระยะเวลา นึงๆ ซึ้งเราเองต้อง ทำอะไรๆ ต่อระบบเป็นบ้าง เพื่อแก้ไขได้เองครับ หากไม่ได้จริงๆ ก็ว่าจ้างกันไป

การจ่ายเงินนั้น ผมจ่าย ค่าวางเครื่องเพียง 1 ครั้งในรอบ 12 เดือน คือ จ่ายทีเดียว 1 ปี (ได้ใจจริงๆ) ส่วนนึง การตัดสินใจมาจากการพูดคุยกับผู้ให้บริการ
และก็ได้รับบริการ ดีมาตลอดครับ ระยะหลังมา บริษัทมีการขยายตัวเยอะขึ้น การ Support เล็กๆ น้อยๆ ก็เป็นไปตามรูปแบบของบริษัทหนะครับ
เรื่องยิบเรื่องย่อย ก็เริ่มต้องพึ่งตัวเอง ปัจจุบันเลย ออกมา ซึ่งส่วนนี้ต้องยอมรับครับว่า สำคัญต่องานเราจะเดินไปได้อย่างไม่มีปัญหาในปีแรก
การที่ได้ผู้ให้บริการ เครื่อง สามารถแนะนำ แก้ปัญหาต่างๆ ให้เราได้ในเริ่มต้น หรือ มีบริการ sms หรือ config ในเราเริ่มแรกได้ก็ช่วยเราได้มากครับ

การที่จ่าย 12 เดือนนั้น เป็นผลมาจาก การตัดปัญหา ที่จะต้องมานั่งคิด ต้องนั่งหา เงินเพื่อจะมาจ่ายค่าเครื่องฉนั้น จึงทำให้เรา สามารถดำเนินงาน
และสบายใจในการดำเนินการอื่นๆ ไปได้มากไม่ต้องมีเครียดทำยอดครับ

ผมข้ามจาก reseller > dedicated มาซื้อเครื่อง วาง colo เองเพราะเป็นการลงทุนครั้งเดียว แต่สูงหน่อย ในสมัยนั้นครับ
เพื่อตัดการทำยอดไปอย่างที่บอก

ซึ่งรูปแบบการจัดการ คิดเหล่านี้ต้องอยู่ที่เราครับ ว่าจะเริ่ม และมีแนวคิดอย่างไร และสุดท้าย โชคดีครับ

ส่วนการวางเครื่อง หากเราจะวางแนะนำ จากใจเลยครับหาวางกับผู้ให้บริการที่นี่ก็ได้
ส่วนนึง ขอแนะนำแบบนี้เพราะผมไม่ได้เป็นผู้ให้บริการวางครับ แต่ด้วยความที่อยู่ที่นี่มาพักใหญ่ๆ
ด้วยหลายๆ ท่านที่นี่ ออนกับแทปทุกวัน รวมถึงการช่วยเหลือกัน ประสบการณ์ต่างๆ จะสามารถช่วยเราได้มากครับ ในช่วงเริ่มต้น และเมื่อเกิดปัญหาครับ

ความรู้หาได้ไม่ยากครับ ทุกคนพร้อมช่วยแนะนำ ทำเลยครับ กล้าลงมือครับ

Tips: “ก้าวสุดท้าย เมื่อธุระกิจถึงจุดอิ่มตัว ก็คงต้องหันหน้าเข้าหาวัด แสวงหา รสพระธรรม เพื่อเตรียมตัวไปสู่ภพหน้า”

• ชอบก้าวนี้มากครับ siamwebhost เหมาะสมเป็นเสี่ย จริงๆๆ :slight_smile:

ปล…ไม่รู้ว่ามีน้อง น้อง สวยๆ เรียกป๋า บ้างหรือยังครับ