ท่านทั้งหลายคิดยังไงกับการที่ ข้าวของอะไรๆก็แพงขึ้น แต่ราคาโฮต์ยิ่งราคาต่ำลง

ท่านทั้งหลายคิดกันยังไงกับการที่ ข้าวของอะไรๆก็แพงขึ้น แต่ราคาโฮต์ยิ่งราคาต่ำลง
และท่านทั้งหลาย

ไม่คิดไงหรอกค่ะ แต่ยืนราคาไปตามเดิม

ก็ไม่คิดไงหรอกครับ… คำนวนแล้วขาดทุนก็ไม่ขาย หากขายได้แสดงว่าขายไม่ขาดทุน ก็จะมีรายที่เกิดใหม่ๆที่น่าคิดว่าจะรอดหรือเปล่าแค่นั้นครับ หากรับไม่ไหวเดี๋ยวก็เลิกลากันไปเอง

เรื่องมันก็แค่นี้เอง

การขายถูกนั้น ขายได้เพียงแค่ช่วงเวลานึงๆ เท่านั้นละครับ และมันต้องมีเหตุผลของการลดราคาลงมาด้วย
มาขายถูกตัดราคาคนอื่น โดยเน้นถูกๆแล้วให้มีลูกค้าเยอะๆ โดยลืมบวกรายจ่ายอื่นๆเข้าไปเป็นต้นทุน เดี๋ยวก็อยู่ได้ไม่นาน หลังๆมา จะเริ่มมีปัญหา

มันเป็นสินค้าคนละแบบครับ เอามาเทียบกันลำบาก อย่าลืมครับว่าราคา มันขึ้นอยู่กับอุปสงค์อุปทานอยู่มากครับ

มันก็เหมือนกันกับกรณีน้ำมันดิบ ที่ Opec รวมตัวกันเพื่อ “โก่งราคา” น้ำมันดิบ หรือ “อเมริกา” สามารถเก็งกำไรราคาน้ำมันได้โดยที่ตัวเองไม่ได้ขุด

โฮสติ้งทำอย่างนั้นไม่ได้

วันนี้ ข้าวของ (สินค้า Communicate) แพงขึ้น ไม่ได้หมายความว่า โฮสติ้งที่มีผู้ขายในตลาดพอๆ กับผู้ซื้อจะขึ้นราคาตาม แนวโน้มผมว่าจะมีแต่ลดราคาลง

ผมเคยอธิบายเรื่องความสัมพันธ์ระหว่าง ราคา คุณค่า และ ความคุ้มค่า ไปแล้วในกระทู้แนวๆ นี้ ที่นี่แหละ

ดำเนินตามแนวเศรษฐกิจพอเพียงครับ

ช่วงแรกลูกค้าน้อยๆก็จัดโปรลดแลกแจกแถมกันใหญ่เลย

พอมีลูกค้าก็ค่อยดึงราคาขึ้นมาตามปกติครับ ถ้าขายถูกตลอด ต่อไปคงรอดยากครับ

ผมเองขายราคาปกติ เหมือนก่อน ๆ แต่เน้นด้าน Service & Support มากกว่า เรื่องราคาไม่ขอแข่งกับใครครับ

คุ้มค่า คุ้มเวลา และคุ้มทุน + คืนกำไรให้สังคมบ้าง

ที่น่ากลัวก็คือ …

อยู่ดีๆ Google ก็มาวางเครื่องใน IDC ของไทย พร้อม Call Center ที่รับคำด่าภาษาไทยได้

แล้วก็แจกพื้นที่ฟรี พร้อมให้ค่าโฆษณาหาเงินในเว็บ

งานนี้ได้พับเสื่อกันเป็นแถว

จริงเหรอครับ พอจะมีลิงค์รายละเอียดไหม อยากอ่าน

แต่โฮสผมละเจ้านึง ตอนนี้กำลังทำเว็บใหม่ คิดว่าราคาในเว็บคงอัพขึ้นเล็กน้อย หรือยังคงราคาเดิมไว้

^
^
^

เหมือนจะเคยได้ยินข่าวว่า google จะเปิด office ในไทย ไม่รู้ตอนนี้ไปถึงไหนแล้วเหมือนกันครับ