Sun cobalt raq เอามาทำ hosting service ได้ป่ะคับ

เห็นว่า os มันก็เฉพาะทาง การ config/manage ก็จิ้มๆ ได้จากหน้าเครื่อง (ถ้าจำไม่ผิด)

แล้วมันจะ support กับ controlpanel อย่าง plesk ไรงี้เหรอฮะ

ใช้แล้วจะเวิร์คป่าวอ่ะคับ

หรือแนะนำให้ใช้ rack u ประกอบเองดีกว่า

รบกวนผู้รู้ด้วยคับ

อาจมีปัญหาในการ update software นะครับ :slight_smile:

ถามมีปัญหา ไหม ไม่มี ครับ ต่างประเทศ ก้อ ใช้ รุ่นนี้ กัน เกือบ 80 เปอร์เซ็น แต่ ต้องหา คน ดูแล ที่เชี่ยวชาญ เรื่อง unix sun global พอสมควร ครับ

น้องเอกเอย …

อย่าเอามาทำ hosting เลย … มันมีปัญหาแบบว่าหากเอาไปทำ hosting แล้ว มันเปราะบางไป … หากได้รุ่น ตัวล่าสุดที่เป็น CPU INTEL ก็โอเค เพราะ software ตัวนั้นยังไม่ตกรุ่น แต่นอกนั้น … โยนทิ้งได้เลย … ทำอะไรไม่ work และการ custom หมายถึงการ disable module ส่วนนั้นทิ้งไปเลยนะนั่น …

ไม่แนะนำอย่างยิ่ง … เคยปล้ำ RAQ4i อยู่พักใหญ่ บอกคำเดียว … นรกมีจริง

555 ที่บ้านพี่มีอยู่ 2 ตัว แบบเหลี่ยมกับแบบแบน 555 บอกได้คำเดียวว่า ซื้อมาเอาไว้ทับกระดาษซะมากกว่า เพราะ สเปคต่ำกว่าเครื่องประกอบเอง แถมระบบที่ sun มันทำมาก็ update อะไรไม่ค่อยได้ 555 อยากเขวี้ยงทิ้งจริงๆ 555 :smiley: