หาโฮสที่ใช้ ssh, cron, และ rsync ได้ครับ

ball.in.th สนใจหาโฮสติ้ง ไว้สำหรับเป็นโฮสสำรองในไทย สำหรับรูปภาพและไฟล์ที่ไม่ค่อยเปลี่ยน โดยจะมีการ rsync เพื่อดึงรูปภาพและไฟล์มาจากโฮสหลัก

โดยมีความจำเป็นต้องใช้:

• พื้นที่ประมาณ 5 GB
  • bandwidth ประมาณ 100 GB/เดือน
  • drupal (ใช้กับ PHP 5.2 เท่านั้น

rsync คืออะไรครับ

http://samba.anu.edu.au/rsync/ ครับ

Share hosting ผมไม่ทราบจริง ๆ ว่าใครกล้าเปิด ssh ให้ครับ แล้วไม่รู้ user จะเอาไปทำไม (วานบอก) จขกท. เข้าใจจริง ๆ หรือเปล่าครับว่าจะเอา

• rsync
  • ssh shell

ไปทำอะไรครับ. ถ้าไม่ใช่ server admin ผมมองไม่ออกครับว่าจะเอาไปทำอะไร. ถ้าจะบอกว่าเอาไป backup ไฟล์ ผมว่าทำผ่าน control panel ดีกว่าครับ สบายใจทั้ง user และผู้ดูแล server.

Shared Host คงหายากหน่อยกระมั๊งครับ

• rsync
  • ssh shell

เนี้ยเล่นของแรงทั้งนั้นเลย… หา VPS ดีกว่า share hosting ชืนเปิดไปกระจายเปล่าๆ
ดูลายเซ็นต์ข้างล่าง หากสนใจ…

คงไม่มีโฮสใหนเปิดให้ใช้งานครับ ถ้าต้องการ ssh คงต้องเริ่มต้นที่ vps แล้วครับ

host cronjob มีแต่ของนอกละครับส่วนมาก

VPS ไปเลยครับ

cron มีครับ
ssh เป็น chrooted jail แต่ใช้ rsync ไม่ได้

VPS สบายใจกว่าครับ :slight_smile:

คิดว่าต้อง vps เท่านั้นนะครับ ssh คงไม่มีใครเปิดให้
ยิ่งใช้ rsync ด้วย เกิด rysync ข้อมูลเป็น gb server แย่แน่ๆ ครับ

VPS ไปเลยครับ
หา share host ไม่มีแน่ๆ

cronjob นี้ ยังพอได้นะครับ

แต่ SSH และ Rsync คงหายากนะครับ

ssh ใช้ rsync ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ แต่ใน cron ใช้ rsync ได้ป่าวครับ?

ใช้ได้ แต่ไม่อนุญาตให้ใช้ครับ

ทำใจเถอะครับ คงหาไม่ได้ คงต้องเปลี่ยนเป็น vps ตาม rep บนๆ แน่นอนที่สุด