Ssd ค่าย ocz กับ intel ค่ายไหนเคดิตดีกว่ากันครับ

ค่าย OCZ SSD Controller จะใช้ ของ SandForce

ค่าย Intel จะใช้ SSD Controller ที่พัฒนาโดยอินเทลเอง

เมื่อตอน SSD ออกใหม่ๆ ดูเหมือน intel จะเป็นผู้นำเลยก็ว่าได้ พักหลังๆมาก ดูเหมือน ค่ายอื่นๆเริ่มจะแซงไปแล้ว โดยเฉพาะ OCZ ที่มีดีเลอร์นำมาขายหลายเจ้าเหมือนกัน

ด้านล่างนี่ เป็นสินค้าชุดที่จะออกขายเดือน7นี้ครับ

OCZ RevoDrive 3 X2 Specifications:

•PCIe 4x interface

•Four SandForce SF-2281 Controllers

•Custom OCZ VCA 2.0 RAID Controller

•Max Sequential Speeds: up to 1500MB/s Read and up to 1250MB/s Write

•Random Write 4KB (Aligned): 200,000 IOPS

•25nm Intel/Micron asynchronous MLC NAND

•3-Year Warranty

•Revo 3 X2 Retail Price: 240GB $699.99, 480GB $1699.99, 960GB $3199.99 (Revo3 120G $399, 240G MSRP $599, 480G $1499)

ตอนนี้ ผม ว่า OCZ

ตัวที่เป็น sata สำหรับใส่ server ผมยังแนะนำ intel อยู่ครับ

(เจอ ocz ใส่ server พังมาหลายตัวแล้ว)

แต่ใช้บ้านๆ ทั่วๆ ไป ocz ค่อนข้างถูกกว่าพอสมควร

ถ้าเน้นความเสถียรก็คงต้อง intel ล่ะครับ. ถ้าจะใช้ OCZ ต้อง Vertex 3 เท่านั้นครับ OCZ ตัว Vertex 2 ผมใช้แล้วพังครับ 2 สัปดาห์เดี้ยงเคลมเรียบร้อย. ส่วน Vertex 3 ใช้แล้วยังไม่มีอาการอะไรเลย ความเร็วถือว่าสุด ๆ ล่ะ.

Intel หาร้านขายตัว 300 GB ไม่ได้และความเร็วมันสู้ OCZ ตัว vertex 3 ไม่ได้เลยไม่ได้เล่นครับ.

เพื่อนที่ทำงานพึ่งซื้อ OCZ Vertex3 มาครับ ไม่แน่อาจมีทำ Review

ลง Windows 7 ได้ยินว่าใช้เวลาแค่ 7 นาที ไม่รู้ว่าถ้าต่อ Raid 0 จะเหลือ 3 นาทีครึ่งรึเปล่า :stuck_out_tongue:

ตัว Vertex 3 Firmware ใหม่หมดครับแก้ปัญหาการสุ่มเขียนของ Vertex 2 และยังเป็น SATA lll ด้วย. ถ้า raid 0 สามลูกนะขั้นเทพ

ผมใช้ แต่ Intel ครับ

มี server 4 ตัว ใช้ intel

จะครบ 1 ปี วันที่ 1 เดือนหน้าแล้ว ก็ยังเนียนอยู่