Smf กับ PHPBB

อันไหนทำ seo ง่ายกว่าครับ

PHPBB + PHPBBSEO ดีกว่าครับ

PHPBB SEO ดีกว่าเหรอครับ SMF ก็ดีพอกันไม่ใช่เหรอครับ

ผมว่าทั้ง phpBB และ SMF (simple machine forum) ก็ไม่ต่างกันมากนะครับ

ที่สำคัญที่สุดของ SEO ผมสรุปให้ได้ดังต่อไปนี้ครับ

1.Unique Content - เนื้อหาไม่ซ้ำใคร

แน่นอนครับ ถ้าเนื้อหาของเราไม่ซ้ำใคร ย่อมทำให้เป็นที่น่าสนใจ และ เป็นเว็บแรกๆ ที่มีการนำเนื้อหานี้ขึ้นมา ดังนั้น Search Engine ให้ความสนใจเป็นพิเศษครับ

2.Regularly Update - อัพเดทเนื้อหาอยู่เป็นประจำ

เว็บไซต์ที่ดี หากมีเนื้อหาที่อัพเดทอยู่ตลอดเวลา เมื่อมีการอัพเดทเนื้อหามากขึ้น Link ที่ Bot เก็บไป ก็มากขึ้นด้วย Content มากขึ้น หมายถึงเว็บมีการเติบโตมากขึ้นด้วย

รวมไปถึง ความบ่อยในการอัพเดท (Frequency) ก็ส่งผลให้ Bot มาเก็บข้อมูลบ่อยมากขึ้นด้วยเช่นกันครับ

3.Title ควร Match กับเนื้อหา และ รายละเอียดความเกี่ยวข้องของเว็บไซต์

ข้อนี้สำคัญสุดครับ Title เป็นตัวที่ใช้ดึงผู้ชมให้เข้ามาในเว็บไซต์ รวมไปถึง Bot ยังให้ความใส่ใจใน Title เป็นอันดับต้นๆเลยก็ว่าได้ครับ

ผมเขียนให้สั้นๆ 3 ข้อนี้ครับ หลักๆเลย ที่สำคัญกว่าสิ่งอื่นใด

ถึงระบบดีแค่ไหน ถ้า Content ไม่ Unique ก็ไม่อาจช่วยให้เว็บไซต์ติดอันดับได้ดีเท่า Unique Content ครับ

phpbbseo คือ mod อีกตัวของ phpbb ครับ ติดแล้วเทพแน่ config ได้ละเอียดมาก

ไอ้ชื่อ link ไม่ค่อยใช่ประเด็นเรื่อง seo หรอกครับ

confirm ตาม hostyim ครับ

confirm ตาม hostyim ครับ

content come first

ขอบคุณทุกความเห็นค้าบ