Shared Dedicated Server เริ่มที่ 2,200 บาท เท่านั้น

:smash:

Dedicated Server แต่ได้ HDD แค่ 20G

เอาหรูๆ ก็เรียกเป็น Dedicated-Virtual ไปเลยครับ เอิ้กๆ

มาตรา 341 ผู้ใดโดยทุจริต หลอกลวงผู้อื่นด้วยการแสดงข้อความ อันเป็นเท็จ หรือปกปิดข้อความจริงซึ่งควรบอกให้แจ้งและโดยการหลอก ลวงดังว่านั้นได้ไปซึ่งทรัพย์สินจากผู้ถูกหลอกลวง หรือบุคคลที่สามหรือ ทำให้ผู้ถูกหลอกลวงหรือบุคคลที่สามทำ ถอนหรือทำลายเอกสารสิทธิ ผู้นั้นกระทำความผิดฐานฉ้อโกง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือ ปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ประมวลกฎหมายอาญาครับ

จะว่าไงดี
นิยาม dedicate อะครับ 1 คนมัน 1 เครื่อง

ถ้าตามนี้ก็ share host ธรรมดาที่เปิดใ้ห้ ssh ได้ดีๆ นี่เอง
เีทียบไม่ได้แม้กระทั่ง vps หรอกครับ

เฮ้อ กำเวง ผิดอีก - -" ไม่ได้คิดจะหลอก เลย แล้วที่บอก HDD 20 G ก็คือ พื้นที่ 20 GB ไงครับ HDD จริงๆ เครื่องล่ะ 80 GB

ไม่ผิดหรอกครับ เจ้าของโปรดัก ตั้งชื่ออะไรก็ได้ ขอเพียงมีรายละเอียดตัวสินค้าบอกไว้
ไม่ผิดกฎหมาย เพราะไม่มีกฎหมายเกี่ยวกับ Dedicated หรือ Half server
ถ้าจะมีใครซักคนตั้งชื่อใหม่ ๆ ผมว่ามันก็แหวกแนวดี
ผมชอบ

แต่ผมได้เปลี่ยนแล้วครับเป็น
Shared Dedicated Server (Shared Server 1:2)

[quote author=dlthhost link=topic=8114.msg77112#msg77112 date=1191763244]
แต่ผมได้เปลี่ยนแล้วครับเป็น
Shared Dedicated Server (Shared Server 1:2)

[quote author=dlthhost link=topic=8114.msg77108#msg77108 date=1191762699]
เฮ้อ กำเวง ผิดอีก - -" ไม่ได้คิดจะหลอก เลย แล้วที่บอก HDD 20 G ก็คือ พื้นที่ 20 GB ไงครับ HDD จริงๆ เครื่องล่ะ 80 GB

ชอบภาพของคุณ pook มากๆ เลยค่ะ
มากกว่าคำพูดล้านคำจริงๆๆ

ไม่คิดจะหลอก แต่บอกไม่หมด มันก็เข้าข่ายนะครับ ^^

ไม่ได้ตั้งใจดิสเครดิตหรอก แค่สอบถาม ถึงความเป็นจริงตามราคาที่เห็น

อ่านดู plan แล้วบอกไม่ได้ว่าใช้ vps หรือเปล่า

แต่ดูเหมือนว่าไม่ได้ใช้ vps แบ่งเป็น 2 guest OS
แต่ลงแค่ OS เดียวแล้วสร้าง Reseller แค่ 2 account / เครื่อง
โดยแบ่ง HD ให้รายละ 20G ซึ่งการแบ่งแบบนี้แบ่งได้แค่ HD กับ BW แต่ไม่สามารถแบ่ง ram ได้
แบบนี้เรียก vps ไม่ได้เพราะไม่ใช้ vps แต่จะเรียกเป็น share dedicated หรือเรียก reseller hosting ก็ได้

แต่ถ้าลง vps แยก 2 guest os ก็ต้องใช้เครื่องละ 2IP + DA 2 License แบบนี้สามารถแบ่ง RAM คนละครึ่งได้
แต่จะไม่เรียกว่า dedicated ต้องเรียกว่า vps

colocation - เช่าแต่ที่วาง เอาเครื่องมาเอง
dedicated - เช่าทั้งที่วางและเครื่อง บางทีก็เช่านานๆได้เครื่องกลายเป็น colo ไป
vps - ใช้โปรแกรม vps แบ่งทรัพยากรณ์ของเครื่องออกเป็นส่วนๆ แต่ละส่วนสามารถลง os แตกต่างกันไปได้ และมี root ให้เข้าไปทำอะไรก็ได้ ซึ่งจะไม่กระทบกับ guest อื่นในเครื่องเดียวกัน

dedicate ตมที่ผมเข้าใจนี่มันคือส่วนตัวอ่ะ

อ่อ เข้าใจละ ไม่ได้เป็ฯ Dedicate ไม่ได้เป็น VPS เอารีเซลเลอร์ 20 GB มาอยู่แค่ 2 ราย/เครื่อง

แถวบ้านผมใช้คำว่า “Half Systems” ครับ

แถวบ้านเรียกว่า share hosting

มันจะไป dedicated ได้ไงหรือครับ… ล้างลง os ใหม่ได้หรือเปล่า
dedicated คือลูกค้าล้างหรือจะลงอะไรใหม่ได้หมด

เรียกชื่อเรียกประเภท ใช้คำนิยาม…ให้มันตรงหน่อยครับ ภาษาคอมฯ วิบัตหมดกัน