ผมขอสอบถามเรื่องการเปิด share folder บน delicated server หน่อยครับ

[COLOR=#545454][FONT=verdana]สวัสดีครับ พอดีผมมีเรื่องจะมารบกวนพี่ๆหน่อยครับ [/FONT][/COLOR]
[COLOR=#545454][FONT=verdana]คือว่า ตอนนี้ผมมี delicated server ของเพื่อนวางไว้ที่ IDC ของ CAT ซึ่ง ปัจจุบัน ผมใช้เป็นที่เก็บเว็บไซท์เอาไว้[/FONT][/COLOR]
[COLOR=#545454][FONT=verdana]ที่นี้ มันยังมีพื้นที่เหลืออยู่อีกเป็นจำนวนมาก จึงต้องการสร้าง folder ใหม่เพื่อให้เป็นที่พักข้อมูลเพื่อให้ลูกค้ามา download[/FONT][/COLOR]
[COLOR=#545454][FONT=verdana]ต่อไปอีกที แต่ปัญหาอยู่ที่ ตอนนี้ถ้าจะให้ลูกค้า download เราต้องให้ user และ password ลูกค้าไปด้วย ถึงจะเข้าไป download ได้[/FONT][/COLOR]
[COLOR=#545454][FONT=verdana]ผมต้องทำยังไงอะครับ ที่จะเซ็ทให้คนทั่วไปสามารถเข้ามาที่ folder ได้โดยที่ไม่ต้องใส่ password เฉพาะ Folder ที่ต้องการ ( อันอื่น
[/FONT][/COLOR]ยังคงต้องใช้ Password ในการเข้าอยู่)
[COLOR=#545454][FONT=verdana]รบกวนทุกๆท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล.ผมเพิ่งเคยจับ Server มาไม่กี่ครั้งเองครับเป็นน้องใหม่จริงๆ รบกวนพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ[/FONT][/COLOR]

เอาแบบง่ายๆ

หาในเน็ทครับ ใช้ .htaccess + .htpasswd ครับ

ใช้ OS อะไรครับ
ถ้า linux ก็ .htaccess + .htpasswd ตาม ท่าน iLhay
ถ้า windows ก็ ดูพวก IIS

ขอบคุณครับ