โปรแกรมอะไรที่สามารถ share file โดยสามารถ share ให้เฉพาะคนหรือกลุ่มได้ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับเกี่ยวกับโปรแกรมที่สามารถ share file ให้กับ user หรือ group user ให้เห็น file ได้ครับ
ตอนนี้ทำอยู่ที่ตัว samba บน centos อยู่ครับ ไม่แน่ใจว่าสามารถ share แบบที่ต้องการได้หรือปล่าว
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

samba ทำได้ครับ เป็นคุณสมบัติปกติเลย

• สามารถทำได้ ( ถ้ามีความรู้ความถนัด Linux อยู่บ้าง )

• ถ้าไม่ต้องการยุ่งยากอะไรมากนัก แนะนำใช้งาน Windows Server แล้ว

ตั้งระบบ AD เข้ามาร่วมด้วย ง่ายกว่ากันเยอะเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

samba ครับเวิร์คมาก สามารถเก็บ log ไฟล์ได้โดยสามารถระบุถึงไอพียูสเซอร์ว่าทำอะไรกับ directory หรือ file ใดบ้าง ประยุกต์ใช้เก็บ log +rsyslog เป็นวันๆได้ครับ เอาไว้ตรวจสอบยูสเซอร์ หรืออยากใช้ผ่านเว็บก็มี swat

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับกำลังศึกษาอยู่พอดีเลย

ไม่ทราบว่า samba สารารถที่จะทำการป้องกัน copy file ได้หรือปล่าวครับ
ใน config file ที่รองทำไม่รู้ว่าถูกหลักหรือปล่าวเกี่ยวกับการ block copy file

[global]
veto oplock files = /home/game/*.txt/
oplocks = yes

[staff]
path = /home/game
oplocks = yes
level2 oplocks = True
veto oplock files = /home/game/*.txt/

แบบนี้ยัง block copy ไม่ได้ ช่วยแนะนำด้วยครับ ความรู้น้อยครับเท่าที่หาอ่านมาได้