ต้องการซื้อ sever คับ คนเข้าเว็บ สองหมื่นกว่า เพจวิว แสน อนาคตอาจมากกว่านี้

อยากทราบว่า ควร ซื้อ server รุ่นไหน หรือควรทำ อย่างไร จะเช่า หรือติดตั้งดีครับ เพื่อทำให้เว็บไม่มีปัญหา เนื่องจาก

[quote author=ae86 link=topic=16672.msg156173#msg156173 date=1231384527]
อยากทราบว่า ควร ซื้อ server รุ่นไหน หรือควรทำ อย่างไร จะเช่า หรือติดตั้งดีครับ เพื่อทำให้เว็บไม่มีปัญหา เนื่องจาก

ผิดหมวดครับ ควรจะตั้งกระทู้ในหมวด

Web Hosting Special Offers & Requests ครับ

ลองติดต่อ ปรึกษาดูได้ครับ crazymedia [-at-] hotmail.com

ลองติดต่อมาคุยกันดูครับ ยินดีให้คำปรึกษา

crazymedia [-at-] hotmail.com

2 CPU HDD 1.5K ไปเลย

เว็บอะไรอ่ะครับบอกได้ไหม ฮ๊อทจังอ่ะอยากดูมั่ง :slight_smile:

[quote author=ae86 link=topic=16672.msg156173#msg156173 date=1231384527]

ขอตอบแทน จขกท ละกัน พอดี แนะนำให้เขามา post ที่นี้

host ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน เริ่มรับไม่ไหวครับ เพราะกินเยอะมาก ผมก็เลย แนะนำให้เขา ซื้อ server มาวางเอง เพื่อตัดปัญหาหลายๆ อย่าง

แต่ ผมเองก็ตอบเขาไม่ได้ว่า เขาควรจะซื้อ Server สเป็กแบบไหนดี

ถ้าผมจำไม่ผิดนะ เขามีงบประมาณ 60k ในการซื้อ server

ถ้าซื้อถูกไป แล้วserver รับรองไม่ได้ ก็เสียฟรี
ถ้าซื้อแพงไป แล้วเกินความจำเป็น ก็ เสียดายเงิน

ผมเองก็แนะนำเขาไม่ได้เลย ก็แนะนำเขาว่า ให้เอา ข้อมูลมา post ถามที่บอร์ดนี้ เพื่อให้ คนที่ถนัดด้านนี้ ดูให้หน่อยว่า

ต้องใช้สเป็ก ประมาณไหน ถึงจะสบายๆ (เผื่ออนาคตด้วย)

ต้องขอสอบถามข้อมูลเบื้องต้นเกี่ยวกับการใช้งานครับว่าใช้งานแบบไหน

1. เป็นเวบที่มีการเชื่อมต่อฐานข้อมูล อย่างเดียว ปริมาณการ Tranfer ไฟล์ มีแต่ไฟล์เล็กๆ
  2. เป็นเวบที่มีการเชื่อมต่อฐานข้อมูล อย่างเดียว ปริมาณการ Tranfer ไฟล์ มีแต่ไฟล์ใหญ่ เยอะๆ
  3. เป็นเวบที่ไม่เน้นการเชื่อมต่อฐานข้อมูล
  4. เป็นเวบที่ไม่เน้นการเชื่อมต่อฐานข้อมูล แต่มีปริมาณการ Tranfer ไฟล์ ที่มีขนาดใหญ่ เยอะ
  5. เป็นแค่ เวบบอร์ด
  6. เป็น Torrent Tracker
  7. อื่นๆ ?

ซึ่ง เพื่อที่จะสามารถให้เลือกซื้อเซิร์ฟเวอร์ไปใช้งาน ได้ประสิทธิภาพตรงกับงานที่สุดครับ

ส่วนตัว ผมว่า

[quote author=siambox.com link=topic=16672.msg156213#msg156213 date=1231388307]
ส่วนตัว ผมว่า

เห็นด้วยครับ ตอนสมัยเด็กๆ ทำโปรเจคจบครับ c <-> mysql query ตลอด แสนกว่าครั้ง ทำงานร่วมไป 6 ชั่วโมง เพราะอะไรรู้ใหมครับ
(VMware นะ)

ผมไม่ได้ทำ INDEX (ฉลาดน้อยใหมครับ ก็มันไม่รู้นี่นา) :smash:

ง่ายๆก่อนเลย ลองเปิด Slow Query ใน MySQL

เข้ามาเก็บข้อมูลเหมือนกัน

ของผม uip 7,000-11,000 / วัน pageview 300,000-800,000

mysql เล่น webboard discuz ล้วนๆ

ต้องใช้ Server ประมาณไหนดีครับ

มันเหมือนเลือกรถ
ไหม
รถน้อย แต่ปรับแต่งดีๆ
กับซื้อไปเลย รถใหย่ๆ

แต่ไอเดียของผมคือ ไม่มีอะไรมากเกิน ถ้าเป็น server มีแต่จะน้อยไป ลงทุนครั้งเดียว จบไปเลย ดีกว่ามาหยอดเพิ่ม
:smash: :smash: