สอนผมset web mail หน่อยครับ

คือมันรับไม่ได้อะครับ ส่งออก ได้อย่างเดียว

ลองใช้วิชาคณิต

เออ set webmail เนี่ย set ที่ server เลยหรือว่าที่ hosting ครับ อ่านแล้วยังไม่เข้าใจครับ

ส่งได้ แต่รับไม่ได้

อยู่ที่ DNS type MX กับตัว mail server ครับ
ถ้าใช้ cp อยู่แล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหา

คือ ผมกะว่า จะเข้าไปนั้งอ่านใน cp เลยครับ แต่ set ยังไงมันก็ รับไม่ได้ ทั้ง3mail ที่เค้าให้มาเลย

เว็บได้แก้ไข dns ไปใช้ของ host หรือยัง
แน่ใจว่าชื่ออีเมล์ถูกต้องไหม
ลองส่งออกแล้ว reply กลับเข้ามาจะได้ไหม

อะไรทำนองนี้ครับ

ข้อมูลแค่นี้ลำบากครับ

dns ไม่ต้องแก้ครับ เพราะ ซื้อ domain กับ host เลย เค้าแก้ให้เรียบร้อย

ส่วนเรื่อง ส่งออก ลองส่งไป hotmail แล้ว reply ปรากฎ ว่า can’t sent ครับ

ส่งผ่าน Webmail หรือ Outlook Express or MS Outlook ครับ

webmail ครับ

error ชัดๆ ที่ว่า “can’t send” เต็มๆว่าอะไรครับ และคงเกิดที่ neomail ขาส่งออกใช่ไหมครับ

ไม่ๆๆๆ

hotmail ชอบมีปัญหาแบบนี้แหละครับ
:unsure:

ใช้ชื่ออีเมล์ถูกต้องหรือเปล่าครับ ตรงกับ pop3 user account ที่สร้างไว้หรือเปล่า
ถ้าให้เดา admin email น่าจะเป็น username@domainname.com น่ะครับ
ตอน reply กลับจาก hotmail ส่งมาแบบนั้นหรือเปล่าครับ

ลองติดต่อ host ไปให้เขาช่วยดูให้หรือยังครับ

ใช้มานานยังครับ ถ้าเพิ่งเปิด ต้องรอ dns update ประมาณ 1-2 วันก่อนครับ
ถ้านานแล้ว อาจจะไม่มี mail.domain.com. A xxx.xxx.xxx.xxx อยู่ใน DNS record ก็ได้ (อาจเผลอไปลบมัน)
ติดต่อ support ของ host คุณครับ น่าจะแก้ไขได้

ขอบคุณ ครับแล้วจะลอง