ขอระบายและขอคำปรึกษาสักนิด ปัญหาserverค้าง

สวัสดีครับ
ผมอยากจะขอคำปรึกษาหรือแนะนำดังนี้ เมื่อช่วงต้นปีผมได้ซื้อเครื่อง server แบบประกอบเอง สเป็กคร่าวๆดังนี้ CPU E6550 2.33 GHz. แรม 4G
MAINBOARD

ย้าย ตู้ครับหายชัวร์

Internetthai

ไม่ให้ Root มาเลยหรอครับ เป็นผมเศร้าไปแล้ว เครื่องโดนทำอะไรบ้างก็ไม่รู้

อ่านะ…เครื่องเป็นของตัวเองแต่ไม่ได้ root

:unsure:

เครื่องค้างมีหลายสาเหตุครับ
ต้องตรวจทีละจุด ลองดู log ซิครับ อาจเจอสาเหตุ

:slight_smile:

หุๆๆ มันปิดพอร์ทแหลกด้วย root ก็ไม่ให้

แถมแอดมินโคตรเก่ง dump mysql ไม่เป็น

Admin สั่วๆ ลงไม่ผ่านให้ซื้อบอร์ดใหม่

ของผมมีใช้งานอยู่ครับเป็น intel dg33tm (spec เหมือน dg33fb แต่มี raid ด้วย)
ติดตั้งใช้งานกับ centos5.0 ได้ครับ แต่ต้อง load driver มาลงเพิ่มด้วย ไม่งั้นมันก็ลงไม่ผ่าน เพราะไม่เห็นอุปกรณ์บนบอร์ด
เครื่องนี้ติดตั้งมาหลายเดือนแล้วครับ ใช้งานไม่มีปัญหา

ฮ่าๆๆๆ
ไว้เดี๋ยวให้คนที่มีประสบการณ์เดียวกันมาเล่าครับ

เครื่องเก่า ram 2gb ลากเว็บ 250 เว็บไม่รอด
ย้ายมาเครื่องใหม่ ram 1gb วิ่งปื๊ดๆ เลย

ขอแชร์ประสบการณ์ การใช้บริการ กับ Data Center ที่ชื่อ Internetthai.com หรือ บ.เวิลด์อินเตอร์เน็ตเวอร์ก ครับ

สรุปสั้นๆให้อ่านก่อน ส่วนรายละเอียดถ้าไม่ขี้เกียจอ่านก็ อ่านต่อด้านล่าง

1. บริการห่วย ถ้าโกหกได้จะโกหก มั่วนิ่มอย่างไม่น่าเชื่อว่าจะทำกับลูกค้าได้
  2. นอกเวลาทำงาน เจ้าหน้าที่ที่ดูแลทำได้อย่างเดียวคือ กด ปุ่ม restart เครื่อง (ตัวเจ้าหน้าที่บอกกับผมเองว่าทำได้แค่นั้น)
  3. เครื่องในคืนหนึ่ง โทรไปบอกกำลังแสกนดิส อีก 30 นาทีติด ตอนเช้ามายังไม่ได้ โทรไปเค้าบอกเครื่องผม powersuply ไหม้ (ไม่รู้ว่าจริงหรือป่าว เค้าแจ้งว่างั้น) ตอนสายโทรไปอีก บอกว่า กำลังแสกนดิส ผมท้วงว่าไหนบอก powersuply ไหม้

[quote author=web2.0 link=topic=9834.msg95519#msg95519 date=1202905978]
ขอแชร์ประสบการณ์ การใช้บริการ กับ Data Center ที่ชื่อ Internetthai.com หรือ บ.เวิลด์อินเตอร์เน็ตเวอร์ก ครับ

สรุปสั้นๆให้อ่านก่อน ส่วนรายละเอียดถ้าไม่ขี้เกียจอ่านก็ อ่านต่อด้านล่าง

1. บริการห่วย ถ้าโกหกได้จะโกหก มั่วนิ่มอย่างไม่น่าเชื่อว่าจะทำกับลูกค้าได้
  2. นอกเวลาทำงาน เจ้าหน้าที่ที่ดูแลทำได้อย่างเดียวคือ กด ปุ่ม restart เครื่อง (ตัวเจ้าหน้าที่บอกกับผมเองว่าทำได้แค่นั้น)
  3. เครื่องในคืนหนึ่ง โทรไปบอกกำลังแสกนดิส อีก 30 นาทีติด ตอนเช้ามายังไม่ได้ โทรไปเค้าบอกเครื่องผม powersuply ไหม้ (ไม่รู้ว่าจริงหรือป่าว เค้าแจ้งว่างั้น) ตอนสายโทรไปอีก บอกว่า กำลังแสกนดิส ผมท้วงว่าไหนบอก powersuply ไหม้

[quote author=web2.0 link=topic=9834.msg95519#msg95519 date=1202905978]

รับสมัครผู้ช่วยเจ้าหน้าที่ประจำ data center 20 อัตรา

[quote author=bunpot link=topic=9834.msg95524#msg95524 date=1202909821]

แล้วสาเหตุจริงๆ ทีเ่กิดมันคืออะไรเหรอครับ

เครื่องร้อน หรือว่า Network เน่า

:unsure:

[/quote]ไม่รู้ครับ รู้แค่ว่าเค้าไม่ให้ access อะไรทั้งนั้นเลยซักติ๊ด
จนเอา license ไปเปลี่ยนเองจนเค้าไม่มีข้ออ้างเรื่อง license โน่นแหละ
ได้ access ปุ๊ปรีบย้ายออกเลย

เขาดังแค่ BitCoLo งับบบบ

มาจ้างผมเซตยังดีก่าเลย แม้ผมจะอ่อนๆ

บริการแบบนี้ ก็มีด้วย ดีนะ ไม่หลวมตัวไปใช้บริการ

[quote author=hack3rb43 link=topic=9834.msg95550#msg95550 date=1202914515]
เขาดังแค่ BitCoLo งับบบบ

มาจ้างผมเซตยังดีก่าเลย แม้ผมจะอ่อนๆ