งานแบบนี้จะกินทรัพยากรของ server มากเท่าใดครับ?

[SIZE=3]ขอเรียนถามพี่ ๆ ว่า งานแบบนี้จะกินทรัพยากร server มากใหมครับ (กรณีเช่า VPS)

คือจะทำเว็บเกี่ยวกับการท่องเที่ยว แต่เน้นไปที่ให้ลูกค้าชม VDO บริการต่าง ๆ เป็นไฟล์ FLV เล่นด้วย JW Player

จะเป็นความละเอียดประมาณ 480P - 720P ผมทดลองเล่นดูแล้ว bitrate แล้วมันขึ้นประมาณ 1900 - 2400 Kbps

หากมีผู้ชมเข้าชม clip ประมาณวันละ 700 - 1000 คน (พร้อม ๆ กันไม่น่าเกิน 200 คน) อย่างนี้ผู้ให้บริการ VPS จะ ok ใหมครับ

และขอถามอีกข้อนึง ว่า หากมันกิน BW เยอะไป ผมเช่า Hosting ธรรมดาสำหรับตัว web หลัก

แล้ว content พวก VDO file ไปวาง Colocation ต่างหากโดยเครื่อง Colo นั้นไม่ต้องจด domain name ได้ใหมครับ

คือ link ไปที่ IP ของ Colo เครื่องนั้น เช่น “12.34.56.78/Clip01.flv” แบบนี้ได้ใหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

** ที่ไม่เอา web หลักไปใว้ใน Colo เพราะอยากใช้ Cent OS + Nginx แบบเพียว ๆ
โดยไม่ติดตั้ง PHP / SQL เพราะอะไรที่ใช้ PHP SQL จะใช้ของ Hosting ครับ **[/SIZE]

แยกสองชุด

ชุดนึง hosting, vps เอาไว้รันเว็ปไซต์

อีกชุด ก็ทำ streaming server แล้วเอาไฟล์ไปยัดเอาฮะ

ป.ล. ทำ subdomain , สร้าง dns แล้วชี้ไปไอพีกว่านะ

1. ลองเอาขนาดไฟล์คูณจำนวนครั้งที่ดูรวมทั้งหมดต่อวัน จะได้ออกมาเป็น bandwidth ต่อวันครับ
  2. แล้วแต่เจ้าครับ เข้าใจว่าถ้ามันไม่ได้ซัด bandwidth ไปจนเกินครึ่งของ uplink ก็คงไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่
  3. ใช้โดเมนเดียวกันชี้ subdomain ไปที่ ip ของเครื่อง colo ดีกว่าครับ อย่าชี้เป็น ip เวลาเปลี่ยน ip มันลำบาก…

file หนัง ขนาดนี้ ถ้าคนเข้า 700 คนต่อวัน น่าจะ vps ได้นะครับ แต่ถ้ามากกว่านี้ โดนผู้ให้บริการ vps ให้ไปเช่า colo เองแน่ครับ
ส่วนเรื่องต้องจด domain ไหม คงไม่ต้องก็ได้ถ้าผู้ให้บริการเขาสามารถให้ ip ได้ เช่น 203.146.237.222/username/filevdo.mp4

ลองแยก ๆ ดูตามพี่ ๆ ข้างบนดูนะครับ เครื่อง ตามความคิดพี่คือ
1 web server
2 streaming server
ก็น่าจะจบแล้วนะครับ

อัพ vdo ขึ้น youtube แล้วเอา link มาแปะที่หน้าเว็บง่ายกว่าเยอะ
แค่ใส่ชื่อเว็บไว้ในไฟล์ vdo ก่อนอัพขึ้น youtube

แต่ถ้าต้องการลงทุนทำ streaming server เอง ก็ตามข้างบนแนะนำครับ

[COLOR=#800000][SIZE=3]ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับ เดี๋ยวผมจะศึกษา streaming server เพิ่มเติมครับ [/SIZE][/COLOR]:875328cc:

720p 2.4 Mbps นี่ผมว่าเยอะไปนิดนะผมว่า ถ้าเป็นไปได้ลองกดๆลงนิดนึง จะได้ประหยัด bw มากกว่านี้ครับ

:07baa27a:

ปัญหาต่อมาครับ hdd มีปัญหาเพราะว่าอ่านไม่ได้ทัน : ) ต้องระวังเรื่องนี้ด้วยครับผม แนะนำว่าถ้าเป็นไปได้ทำ พวก media cache ( แนะนำตรงนี้เป็น ssd )

ขอให้สนุกกับการทำ Steaming Server ครับ

ถ้า VDO ทำเพื่อ เผยแพร่อยู่แล้วแนะนำ Youtube ครับ แล้วเอา link มาแปะ ลดเงินในกระเป๋าลงได้กว่า 80-90 % เลยครับ

แต่ถ้าต้องการจะเผยแพร่ด้วยตัวเองก็อย่างที่บน ๆ กล่าวไว้ครับ

ส่วนตัวคิดว่าเราขาย packet ท่องเที่ยวอยู่แล้ว(ถ้าคิดไม่ผิด) เรื่อง VDO เลยไม่น่าจำกัดสิทธิ์ หรืออื่นๆ ถ้าง่ายๆ กลัวคนขโมย ก็ใส่ Credit ให้วิ่งใน VDO แล้วอัพลง Youtube ก้ได้ครับ แล้กว็เช่า Host ธรรมดาก็ OK แล้ว แต่ถ้าคนเข้าเยอะเดี๋ยว Host เขาก็บอกให้ขยับเองแหละ ^ ^ เวลาขยับก็เป็น VPS ก่อนครับ ถ้าหนัก ก็ค่อยเช่าเครื่อง
ถ้าเหมือนที่ผมพูด ใช้งาน ไม่เกิน 1kบาท (กรณี Hosting) คนเยอะหน่อยก็ 1k บาทต่อเดือน(VPS) และถ้าคนยังเข้าเยอะอยู่ ก็ค่อยขยับเป็นเช่าเครื่องครับ(ในกรณีที่ไม่อยากดูแลรักษาเอง)

สุดท้ายผมคิดว่าท่านทำเกี่ยวกับ ขาย packet ท่องเที่ยวนะครับ เลยคิดออกมาได้แบบนี้ แต่หากเป็นการเผยแพร่ สถานที่ท่องเที่ยว แล้วขายโฆษณาบนพื้นที่บนเวป นั้นก็อาจจะเป็นอีกเรื่องนะครับ

VPS ไม่น่ารอด Dedicated ยังหืดขึ้นคอเลยครับ งานแบบนี้ :189bbdde:

[COLOR=#a52a2a][SIZE=3]ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนอีกครั้ง
ผมจะทำ promote package ท่องเที่ยวบริษัททัวร์น่ะครับ โดยมีนโยบายเน้นไปที่ภาพ VDO ให้เยอะหน่อย
จะได้มี VDO เสนอลูกค้าเพิ่มความสนใจและเชื่อมั่น ตอนนี้บอกทางผู้ใหญ่ไปแล้วคงต้องขออนุมัติงบประมาณ
เดือนละ 3,000 บาท เป็นค่าเช่า Colo … เรื่อง hardware ผมพอได้ กะว่าจะใช้ SSD จะได้อ่านได้ดีขึ้นหน่อยน่ะครับ
และจะได้ลด process ที่คั่งค้างด้วย

เรื่อง VDO ผมว่าจะเริ่มที่ 480P ก่อนเท่าที่ลองดู bitrate มันประมาณ 600 - 800Kbps
จะเช่า Hosting สำหรับ web หลัก และเอา content ชี้ไปที่ Colo
สนใจของ True IDC น่าจะดีนะครับ ขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยตอบครับ[/SIZE][/COLOR]

กดหน้า 2 ไม่ยอมไป

งบ 3000 บาท วาง True IDC ทำวิดีโอสตรีมมิ่ง

ราคากับความต้องการสวนทางกันมากเลยครับ

true idc

domestic bandwidth dedicated mbps ละ 280 บาทครับ

ส่วนฝั่ง streaming เนี่ย

ถ้าเป็นผม ผมจะใช้ nginx แล้ว cap bandwidth ให้วิ่งอยู่ซักราวๆ 700-1mbps ครับ

ก็ดูแบบไม่ต้องรอโหลดหรือกระตุกอะไรละ

ผมก็ไม่เคยวัดเครื่องลูกค้าผมแฮะ แต่จากที่ดู bandwidth วิ่งอยุ่ราวๆ 400-600mbps ก็ใช้ disk ธรรมดาเอาอยู่นะ (หรืออาจจะไม่อยู่ แต่ลูกค้าไม่ได้แจ้งผมมาก็ไม่รู้ 55)