SEO Score หมายถึงอะไรครับ

ไม่ได้ใช้บริการที่ domaintools นานพอสมควร ตอนนี้เพิ่งสังเกตเห็นว่ามี

SEO Score: xx%
Meta Relevance: xx%

ด้วย ไม่รู้ว่ามันบอกอะไรเราบ้างครับ และเปอร์เซ็นต์ที่ได้มีความหมายว่าอย่างไรบ้าง

อยู่ตรงไหนเหรอครับ ผมยังไม่เห็นเลย

:unsure:

SEO Score: คือ ค่าคะแนน SEO ที่ทาง domaintools ประเมินให้จากองค์ประกอบต่างๆ เช่น การออกแบบเว็บให้ตรงตามมาตรฐาน W3C การจัดวางเนื้อหา ลำดับของเนื้อหา เป็นต้น โดยค่าคะแนนเป็นเปอร์เซนต์

Meta Relevance: คือ ค่าคะแนนความสัมพันธ์ระหว่าง Meta Description กับเนื้อหาที่อยู่ภายในหน้าเว็บ คิดเป็นเปอร์เซนต์

[เพิ่มเติม]
ค่าคะแนน เปอร์เซนต์ยิ่งมากยิ่งดีครับ

:santa:

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ มีของเล่นเพิ่มอีกแล้ว ว่างๆเผื่อจะได้ลองดูเว็บชาวบ้านเขามั่ง

ลอง

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าเชื่อถือได้บ้าง แต่ไม่ 100% ครับ เพราะเว็บที่มีค่า PR ดีๆ
บางเว็บไม่มี Meta Description เลย เช่น adobe.com, ercim.org
ส่วนการปรับปรุงข้อมูลไม่ค่อยแน่นอนครับ บางครั้ง 2-3 วัน บางครั้งเป็นสัปดาห์

PageScore ของคุณ eTrader คะแนนเต็มเท่าไหร่ครับ
ผมเช็คได้ไม่เกิน 10 (ส่วนมากจะได้ 0)

:santa:

หลัง ผ่าน ag แล้วมา บวก ลบ คูณ หาร จึงเป็นคะแนน เต็ม 10 ครับ
ที่ 0 นี่ ที่ไหนบ้างครับ เพราะตัวไม่ได้ใช้ DomObject อาจผิดพลาดได้เยอะครับ เพราะตอนนี้หลักๆ ยึดการเขียนที่ถูก fw ไว้ก่อนครับ

ขออภัยอย่างสูงครับที่ทำให้ตกใจ ผมพอจะทราบสาเหตุแล้ว
เว็บที่ผมใช้ตรวจสอบเมื่อวาน เป็นเว็บที่เพิ่งย้าย Server
ค่า DNS จึงยังเพี๊ยนๆ อยู่ ตอนนี้ไม่พบ 0 แล้วครับ
ขอบคุณสำหรับเครื่องมือที่ช่วยอำนวยความสะดวกได้มาก

:blush:

คุณ theBoy ร่วมประลอง contest กับเขาด้วย เอาใจช่วยครับ

<meta name=“description” content=“Mambo - the dynamic portal engine and content management system” />
<meta name=“keywords” content=“mambo, Mambo” />

???

ผมกำลังจะตัดโดเมน .net และ .info ทิ้งเพราะไม่มีเวลาทำ (ตอนนี้เป็นหน้า Mambo)
คงต้องลองแค่โดเมนเดียวก่อน คือ .com หวังแค่ติด 1 ใน 50 ก็พอครับ ลองไว้เป็นประสบการณ์
ขอบคุณ คุณ eTrader มากๆ ครับ

:slight_smile:

ท่าน eTrader มีสคริปดีๆ มาให้เล่นกันเรื่อยๆ เลยนะครับ
เจ๋งมากๆ ครับ แฮะๆ พักนี้ผมเองก็เข้าไปแอบใช้บ่อยๆ เหมือนกัน

ขอบคุณครับ
ปุ๊ก

[quote author=forumnist link=topic=5285.msg45720#msg45720 date=1169376247]
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ มีของเล่นเพิ่มอีกแล้ว ว่างๆเผื่อจะได้ลองดูเว็บชาวบ้านเขามั่ง