Scbeasy โฉมใหม่ลองใช้กันหรือยัง ( หวังว่าผมคงไม่ตกข่าว )

เหอๆๆๆ ดีนะที่ยังไม่ได้ไปสัทผัสโฉมใหม่ที่ได้เพียงชั่วคราว

ส่วนตัวชอบ IBanking & SCBEASY & Krungsri ครับ ไม่เรื่องมากไม่จุกจิก (สำหรับการเช็คยอด)

สำหรับการโอนมักจะโอน manual ครับ เบื่อ kbank ที่ไม่ค่อยน่ามั่นใจเท่าไร เช็คยอดก็ต้องรอข้ามวัน

เห็นตอนแรก มีเหมือนกันครับ ให้ใส่รหัส ATM ด้วยแหะ
แล้ว หรือว่าอาจจะเป็น hacker หลอกให้เราใส่ เห้ยตายห่าแล้วถ้าเป็นแบบนี้ เช็คดูยอดเงินดีๆ๊น๊ะืทุกท่าน

ขอพูดในฐานะคนคลุกคลีกับงานบัญชีต่อเรื่อง ibanking นะคะ

1. หน้าตาของเว็บธนาคาร ต้องง่าย ไม่ควรปรับปรุงหน้าตาบ่อย (อย่าง KBANK สอบตก เปลี่ยนบ่อยจนลูกค้าไม่รู้ว่า อันไหนของจริงกันแน่)
  2. ระบบต้องไม่ซับซ้อนจนเกินไป เรื่องเงินทอง ต้องให้ง่ายและเคลียร์ที่สุด
  3. การ add 3rd party account ไม่ควรจะทำให้ง่ายเกินไป มันอันตรายสูงสุด เนื่องจาก เงินในธนาคารเป็นเงินสด ถ้าหายไปแล้ว เรียกคืนได้ยากมาก ต่างไปจากบัตรเครดิต มันเป็นระบบสินเชื่อ ถ้าเรา prove ได้ว่า เราไม่ได้ใช้ไป เราก็ยังไม่ต้องจ่าย แต่เงินสด ใครจะตามไปพิสูจน์ให้
  4. password ควรจะซับซ้อนมากๆ แต่ละ account ไม่ควรตั้งเหมือนกัน และที่สำคัญที่สุด ต้องไม่ซ้ำกับ password email ไม่งั้น โดนล้วงไปตัวเดียว ไปหมดทั้งยวง

ส่วนตัว ดิฉันชอบ BBL และ KTB นะคะ

ถ้าเคยใช้ Citibank จะรำคาญ เนื่องจาก Citibank ถูก phishing บ่อยมาก ระบบ security จึงถูกนำมาใช้สูงสุด ทำให้ user ต้องกรอกข้อมูลยากลำบากในการใช้งาน

เรามา capture จอเทียบกันดีไหมคะ มาวิจารณ์กันสนุกๆ (จะผิดกฏหมายไหมเนี่ย?)

:dunce:

กลับมาเป็นแบบใหม่แล้วครับ
สวยเช้งกระเด๊ะ แต่รู้สึกเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ไปอีกนิดนึงเหมือนกัน