เกิดปัญหา Reseller ของ Onlinenic หลายรอบแล้ว

ครั้งแรก reseller เลิกกิจการไปติดต่อไม่ได้

ครั้งสอง reseller ไม่ยอมย้ายให้ด้วยเหตุผลใดๆ ไม่ทราบได้

ครั้งสาม reseller บอกว่า ปลด lock ให้ transfer เรียบร้อย พยามทำ transfer ครั้งที่สาม คิดว่าไม่น่าผ่านอีก จะครบ 7 วันอีกแล้ว

ไม่ได้กล่าวหา คนที่ใช้ reseller ของ onlinenic หรอก แต่ ให้ authorize อยู่ ที่ Reseller คนเดียวมันมากเกินไปหน่อย

อย่าง Enom ถ้าจด rocket registry ก็ เข้าไป ปลด lock ได้เอง

แต่ของเจ้า online nic มัน อยู่ ฝัง reseller ที่จะปลด lock โดเมนให้ transfer ได้

แนะนำวิธี ให้ลูกค้า มี 2 วิธี
ยังไงไปร้องเรียนกองพาณิชย์อิเล็กทรอนิค

วิธีที่ 1.

ปล. reseller แต่ละครั้ง ก็ เป็นคนละเจ้ากันหมดน่ะครับ

หากคุณต้องการ domain คุณกลับ แนะนำให้คุณสมัคร reseller ที่ onlinenic ด้วยวงเงิน $79 จดได้ 10 ชื่อให้เรียบร้อย และทำเรื่อง transfer reseller จากระบบ control ของ onlinenic แล้วประสานงานกับ support อีกซักประมาณอาทิตย์ domain ของคุณที่อยู่บน reseller คนอื่นๆ ก็จะถูก transfer จาก reseller คนอื่นมายัง reseller account ของคุณ

ข้อแนะนำก่อนทำ

1. เช็คให้แน่ใจว่า email ของ registrant & admin เป็น email ของคุณที่สามารถ access ได้
  2. ทำเรื่องยืนยันการ transfer จาก email ของคุณ ส่งไปที่ support ของ onlinenic โดยให้เหตุผลว่า reseller เจ้าเก่าไม่สามารถให้บริการคุณได้ ดังนั้นจึงขอทำเรื่องย้าย reseller จากเจ้าเดิมมาเป็น reseller account เจ้าใหม่ ก็คือคุณ
  3. หาก support ถามอะไร หรือให้ทำอะไรมาทางอีเมล์ ก็ตอบ และทำไปตามความเป็นจริง แล้วส่งไป โดยเมื่อ support พิจารณาว่าถูกต้อง เขาก็จะดำเนินการย้าย reseller ให้ โดยไม่จำเป็นต้องให้ reseller เจ้าเก่ากด submit confirm ให้คุณ

วิธีนี้ผมเคยทำมาแล้ว โชคดีครับ

ผมเองลองแปลี่ยนregistraมา 2-3 เจ้า แล้ว บทสรุปสำหรับผมเอง

ผมใช้มาหลายปี ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

ถ้าจดหลายๆโดเมน เป็น reseller เองเลยดีที่สุดครับ
แต่ถ้าจดแค่ 1-2 โดเมน ก็พอจะเป็น reseller เจ้าที่วางเงินน้อยๆได้ จดไปเลยชื่อละ 5 ปี เงินที่เติมก็หมดพอดี

แต่ถ้าจะจดแค่ 1 โดเมนและต่ออายุแบบปีต่อปีก็ต้องจดผ่าน reseller หรือ จดผ่านบัตรเครดิตกับ registrar เจ้าที่ราคาไม่สูงนัก

ของบริษัท เป็น reseller กับ enom อยู่ครับ

แต่เบื่อลูกค้าที่มา transfer

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจกันก่อนน่ะครับ ผมว่าปัญหาอยู่ที่ reseller เองมากกว่าที่จะเป็นที่ onlinenic น่ะครับ
เมื่อก่อนผมเคยจดกับ reseller ของ tucows เจ้าหนึ่งในไทยตอนจะ tranfer ออกผมยังโดนเรียกค่าปลดล็อก ชื่อละ 500 เลยครับ
เพราะการปลดล็อกก็เป็นแบบ onlinenic นี้แหละคือต้องให้ reseller ปลด
การให้ลูกค้าสามารถปลดล็อกเองได้ ก็ใช่ว่าจะดีเสมอไปครับ เพราะลูกค้าหลายๆท่านก็ไม่รู้เรื่องเลย reseller ให้ password ไว้ บ่อยๆที่ลืม ซึ่งทำให้วุ่นวายตอน tranfer ยิ่งกว่าอีก
อย่างน้อย ผมละคนที่เป็น reseller ของ onlinenic ที่ไม่เคย ดึง หน่วง หรือโยเยกับลูกค้าที่จะ tranfer ออกครับ

เมื่อบอกไว้แล้วว่าโดเมนเป็นของลูกค้า 100% ก็ต้องทำตามที่บอก
แต่ที่เจอก็มีหลายๆเจ้า ไม่ค่อยทำตาม น่าสงสารลูกค้า

ผมจดโดเมนเนมมา 4 ชื่อ
กับผู้รับจดโดเมเนม 3 คน
ตอนนี้ เลิกคบ

นั้นสิ ว่าไปแล้วยัง สงสารสมาชิกไม่หายเลย
จะให้ผมทำ transfer

ผมเคยจดชื่อนี้มา ผู้จดบอกว่า ไม่มีปัญหา
แต่ผมเห็นแล้ว มีปัญหา นี่คือตัวอย่าง จดเมื่อต้นปีนี้มั้ง
เอาให้ดู เป็นตัวอย่างนะ ผมก้อไม่ทราบว่า ถูกต้องมั้ย
โดยส่วนตัวแล้ว ผิดหวังนะ ตอนจะทำเรื่องบอกได้ๆๆ ไง๊งดมาเป็นแบบนี้
ไม่ไว้ใจครับ แฟนผม ผมยังไม่ไว้ใจเลย 555
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
1 จะนำไปขายได้หรือไม่
2 ถ้าขายได้ ราคาอยู่ที่ซักเท่าไร
3 ที่ไหน ที่จะไปฝากขายได้ครับ

ทั้งบ่น ทั้งถาม ในกระทู้เดียวกันไปเลย แฮ่ะ แฮ่ะ
เข้ามาทั้งที เขียนให้ยาว
คริ คริ
ฮือๆๆ

ตอบคุณหน้าใสนะ หากจะขายจริงๆ ก็คงทำได้ครับ เพราะชื่อเจ้าของ Domain Admin Edit กันได้
และเราก็ให้ Password ไปเปลี่ยน ให้เขาไปเปลีย่นรหัสผ่านเป็นของเขา ก็แค่นี้เองครับ

ปัญหาคือเรามีรหัสผ่าน ในการเข้าไปแก้ไข Dns Domain ไหม
ข้อสอง หากจะฟ้อง หรือแจ้งการเป็นเจ้าของ โดเมน ชื่อ ตรง Admin Domain เป็นชื่อเราไหม สำคัญครับ

แต่ที่แน่ๆ เราได้ Password ของโดเมนรึป่าว

ส่วนใหญ่ผมเจอแต่ลูกค้าทำเว็บเล่นๆได้ปีหนึ่ง แล้วไม่ทำต่อ ปล่อยให้อายุโดเมนหมดอายุ เป็นส่วนใหญ่
แต่ปกติผมจะต่ออายุโดเมนไว้ให้อีก 1 ปี เผื่อลูกค้าเปลี่ยนใจสมนักอยากกลับมาทำใหม่ ก็ขายโดเมนนั้นให้คืนไป

ปัญหาบางทีก็เกิดมาจากลูกค้าใช้ free email และไม่ได้ใช้เมล์เป็นหลัก อาจจะด้วยส่วนตัวเขาทำงานด้านอื่นๆไม่เกี่ยวข้องกับงานเว็บสักเท่าไร ไม่ค่อยเข้าใจอะไรเรื่องพวกนี้ ก็ทำให้ผมเข้าใจผิดคิดว่าไม่ต่ออายุโดเมน คือเลิกทำเว็บไปว่ากันแบบนั้นครับ

มาช่วงหลังก็อาศัยโทรไปสอบถาม หากไม่เปลี่ยนเบอร์ก็โชคดีไปครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่รู้ทำไม ชอบลงเบอร์มือถือกันก็ไม่รู้ และในหน้าเว็บเองก็ไม่มีเบอร์จะติดต่ออีก สรุปติดต่ออะไรกันไม่ได้เลย แบบนี้ผมก็ปล่อยลอยนวล…ไปเหมือนกันครับ

เรื่องจะเอาโดเมนชาวบ้านไม่เคยคิด คิดอย่างเดียวอยากให้เขาต่ออายุโดเมนมากกว่า ฮ่าฮ่า

พฤติกรรมลูกค้าจะมีสองแบบครับ แบบแรกคือลองทำเว็บเล่นๆ เผื่อจะมีอะไรดีขึ้นมา กับแบบถาวร อันหลังนี้จะพบกับเว็บกลุ่มงานบริษัทมากกว่าเป็นหลักครับ

และอีกอย่างนะ ไม่รู้ว่าคิดกันยังไง ระบบเติมเงินเนี้ย ฮ่าฮ่า เอากันแบบเติมเงินมือถือกันเลย แบบเดือนต่อเดือน ผมละ งง เล็กๆ เหมือนกันครับ

ผมเจอแต่แบบว่าต่อสัญญาชำระบริการไว้สองสามปีขึ้นไป ไม่ค่อยจะได้เจอแบบชำระรายเดือน เพราะลูกค้าบ่นว่ารำคาญ ต้องคอยมาโอนเงิน โอนไม่ทันเว็บเข้าไม่ได้อีก

เออ…บ่นอะไรหว่าเรา ถือว่านั่งคุยเล่นกันนะครับ ไม่ต้องซีเรียส ฮ่าฮ่า

[quote author=Webmatter link=topic=4035.msg31720#msg31720 date=1156586745]
ผมเองลองแปลี่ยนregistraมา 2-3 เจ้า แล้ว บทสรุปสำหรับผมเอง

lol
อ่านคำประกาศแบบนี้แล้วสบายใจจัง

รายละเอียด + การจดทะเบียนโดเมนนั้น ท่านจะเป็นผู้ถือสิทธื์การเป็นเจ้าของโดเมน 100%

• มีระบบ Lock และ Unlock โดเมนได้ด้วยตัวคุณเอง
  • มีระบบการจัดการโดเมน สามารถแก้ไขข้อมูลโดเมนได้เองตลอด 24 ชั่วโมง
    … ผ่านทาง Domain Control Panel http://domain.ireallyhost.com
  • ไม่ผูกมัดบริการ โดยสามารถใช้บริการ Hosting ที่ไหน หรือย้ายเมื่อใดก็ได้ที่ต้องการ
  • ไม่มีการเรียกเก็บชำระเงินเพิ่มเติม
  • โดเมนสามารถใช้งานได้ภายใน 12 ชม หลังจากได้รับการยืนยันการชำระค่าบริการแล้ว
  • ** เมื่อทำการจดโดเมนเรียบร้อยแล้วจะมี SMS และ อีเมล์แจ้งรายละเอียด
    … การเป็นเจ้าของโดเมน แจ้งให้ทราบครับ
  • ** กรุณาทำการตรวจสอบชื่อโดเมนที่ต้องการจดให้ถูกต้อง

แวะอ่านของเว็บ คุณ mean

[quote author=คนหน้าใส link=topic=4035.msg31852#msg31852 date=1156766950]
lol
อ่านคำประกาศแบบนี้แล้วสบายใจจัง

รายละเอียด + การจดทะเบียนโดเมนนั้น ท่านจะเป็นผู้ถือสิทธื์การเป็นเจ้าของโดเมน 100%

• มีระบบ Lock และ Unlock โดเมนได้ด้วยตัวคุณเอง
  • มีระบบการจัดการโดเมน สามารถแก้ไขข้อมูลโดเมนได้เองตลอด 24 ชั่วโมง
    … ผ่านทาง Domain Control Panel http://domain.ireallyhost.com
  • ไม่ผูกมัดบริการ โดยสามารถใช้บริการ Hosting ที่ไหน หรือย้ายเมื่อใดก็ได้ที่ต้องการ
  • ไม่มีการเรียกเก็บชำระเงินเพิ่มเติม
  • โดเมนสามารถใช้งานได้ภายใน 12 ชม หลังจากได้รับการยืนยันการชำระค่าบริการแล้ว
  • ** เมื่อทำการจดโดเมนเรียบร้อยแล้วจะมี SMS และ อีเมล์แจ้งรายละเอียด
    … การเป็นเจ้าของโดเมน แจ้งให้ทราบครับ
  • ** กรุณาทำการตรวจสอบชื่อโดเมนที่ต้องการจดให้ถูกต้อง

แวะอ่านของเว็บ คุณ mean

ไม่เหมือนแหะ

ตรงที่
ไม่สามารถ ปลด lock ได้เอง แต่โทรมา ผมปลดให้ภายใน 5 นาที
แล้วก็ โดเมน ใช้ได้ภายใน 12 ชม. หรือไม่ ตอบยาก

[quote author=คนหน้าใส link=topic=4035.msg31852#msg31852 date=1156766950]
lol

• ** กรุณาทำการตรวจสอบชื่อโดเมนที่ต้องการจดให้ถูกต้อง[/quote]

Directi หรือ resellercub ไม่มีค่อยปัญหากวนใจครับ ทุกอย่างเราควบคุมได้หมด…ถูกและดี…จากประสบการณ์ผู้ใช้บริการ แต่มีอยู่ครั้งนึง reseller อยู่ๆมา lock โดเมนเราซะงั้น ด่าเปิงเลย

ผมไม่ได้เอาไว้ขายนะ ฟันธง ถ้าใช้เองจดเอง onlinenic ยอดเยี่ยม เพราะมันให้สิท reseller หมดทุกอย่างเลย

ดังนั้น ถ้าจดต่อจาก reseller อีกที … ไม่ขออออกความคิดเห็น