สอบถามเรื่องการ reboot

เราต้องทำบ่อยไหมคะ ทำแล้วมันไม่เป็นไรใช่ไหมคะ

reboot อะไรครับ server หรือเปล่า และทำ reboot ยังไงผ่าน CP หรือไปกด reset ที่เครื่อง

ปรกติ server ถ้าไม่มีปัญหาอะไรเราไม่นิยม reboot กันหรอก เขาเก็บค่า online time กันสูงๆเพราะหมายถึงความเสถียรของระบบ
บางเครื่องเปิดมาเป็นปีไม่เคย reboot เลยก็มี

Unix/Linux ไม่จำเป็นไม่ต้อง Reboot ครับ… ทุกอย่างสามารถ restart services ได้ กรณีเว็บโฮสติ้งใหญ่ๆมีโดเมนเยอะๆ การ reboot จะเสียเวลาในการ reload dns cache ตอน startup อยู่พักครับ

การ reboot จะทำก็ต่อเมื่อต้องการ refresh file system cache เท่านั้น.

ปกติก็ไม่ทำหรอกครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
แต่ถ้าวินโดว์อาจจะบ่อยหน่อยครับ

lol ของผมรีบ่อยครับโดนยิงทีไรรีบูตทุกที