มีโปรแกรม ทำ radio server อะไรดีๆบ้างครับ

ที่ไม่ใช่ SHOUTCAST กับ JET CAST อ่ะคับ

เห็น http://www.radio.in.th/ เค้าทำแบบว่า ถ้าดีเจหลุด ก็มีเสียงเพลง แทรกแทนเลยอ่ะคับ ไม่มีสะดุด

ปล. ขอที่รันบน windows อ่ะคับ

shoutcast ครับ
แต่ต้องทำเพลงแทรกแทนไว้ก่อนล่วงหน้านะครับ
(encode เท่ากับที่ต้องเผยแพร่)
แล้วยัดใส่ folder content ไว้

ขอ Config ตัวอย่างหน่อยครับ T___T

jingle?
ไม่งั้นก็ Auto Run อีกตัวครับ

แล้วก็ ตัว ช๊อตแค๊ท มันทำแบบว่า

พูดสลับกับฟังเพลงไม่ได้อ่ะคับ มันต้องแบบว่า เพลงก็เพลง พูดก็พูด แถมต้องสลับระหว่าง วินแอม กับ ซาวด์การ์ดอีกคับ ลำบากจัง

http://www.radio.in.th/ เค้าใช้อะไรทำก็ไม่รู้ครับ

เพราะปรกติ ถ้าใช้ช๊อตแค๊ท มันต้องเข้าทาง http://www.radio.in.th:8000 แล้วต้อง โผล่สถานะออกมานี่คับ

ว่าจะแซวไอคอนคุณซุปเปอร์ด๊อกหลายครั้งแล้วนะ… ดูรูปที่ไร "เหงาได้อาการเลยนะ"
ถึงว่า…จะเป็น DJ แก้เหงานี่เอง

อันนี้ Version 2 น่ะครับ

ตัว Version 3 จะคลอด 5 ธันวา (Web Theme, Board,TRN Player, TRN DJ Console, TRN Broadcasting Server)

มีอะไรก็ถามได้น่ะครับ พอดีแอบมา THT เพราะจะเก็บความรู้เล็กน้อยๆ จากที่นี่ในการตัดสินใจ เลือก server ระหว่าง 1u / 2u น่ะครับ

***ขออภัยน่ะครับแสดงฟ้อนท์ ไทยบน Vista มันเป็นแบบนี้อ่ะครับ

ขอมาใช้หน่อยได้ป่ะคับ ห่ะๆ -*- ขอมากไปป่าว

ถ้าไม่ได้ก็บอกวิธี config ให้ SHOUTCAST

เดี๋ยวจะเปิด thaihosttalk radio 555

[quote author=superdog link=topic=4621.msg37493#msg37493 date=1162761370]
แล้วก็ ตัว ช๊อตแค๊ท มันทำแบบว่า

พูดสลับกับฟังเพลงไม่ได้อ่ะคับ มันต้องแบบว่า เพลงก็เพลง พูดก็พูด แถมต้องสลับระหว่าง วินแอม กับ ซาวด์การ์ดอีกคับ ลำบากจัง
[/quote]ใช้โปรแกรมเฉพาะทางดีกว่าครับ
เช่น sam2 broadcaster ซึ่งมี function เล่นเพลงไปพร้อมกับพูดได้เลย
กดปุ่มเดียว มันจะลดระดับเสียงของเพลงลงเป็น bg แล้วเราก็พูดใส่ไมค์ได้เลย

ส่วน config ที่ว่า…
ขอผม clear งานให้เสร็จก่อนนะครับ (กำลังเขียน cp ใหม่อยู่ T_T มึนเป็นบ้า)

ปกติที่ทำจะง่ายๆครับโดยใช้คอมสองเครื่อง
เครื่องแรก Aใช้ต่อมิกเซร์ที่มีปรีไมค์ และสามารถควบคุมจากคอมได้ พวก m-audio,soundblaster audigy ซึ่งจะสามารถแยก input แบบอิสระ
เวลาเล่นเพลงหรือจะพูดจะมีสไลด์แบบมิกเซอร์มืออาชีพเลย ส่งออก output

คอมอีกเครื่อง Bใช้ซาวด์การ์ดอะไรก็ได้ ใช้ oddcast เป็นตัวสตรีมแบบlive streaming(standalone) รับสัญญาณเข้า input จากoutputของเครื่อง A

ที่ทำอยู่ปัจจุบันแบบนี้
ดีเจจะมา11.00-15.00 ,20.00-24.00 ที่เหลือให้ winamp เล่นเป็นแบคกราวน์
ลองเข้าฟังได้

T___T เรื่องพูดไป เปิดเพลงไป ทำได้แล้วครับ ใช้ Jetcast อ่ะคับ ส่วน server ใช้ ช๊อตแค๊ท

ใช้ SAM เป็น Broadcaster ส่วน server เป็น shoutcast หรือ icecast แล้วแต่

[quote author=Hopess link=topic=4621.msg37552#msg37552 date=1162824071]
ใช้ SAM เป็น Broadcaster ส่วน server เป็น shoutcast หรือ icecast แล้วแต่

config shoutcast มาแล้วค้าบบบบบบ

ที่เกี่ยวข้องมี 2 ตัว

; BackupFile can specify a mp3 file that will be streamed to listeners over
; and over again when the source stream disconnects. AutoDumpUsers must be
; 0 to use this feature. When the source stream reconnects, the listeners
; are rejoined into the live broadcast.
; Note that the backup file MUST be the same samplerate/channels as the
; live stream in order for this to work properly. Although bitrate CAN
; vary, you can use ‘%d’ to specify the bitrate in the filename
; (i.e. C:\backup%d.mp3 would be C:\backup32.mp3 if you are casting at 32kbps).
; The default is no BackupFile
; BackupFile=C:\intro%d.mp3

; AutoDumpUsers controls whether listeners are disconnected if the source
; stream disconnects. The default is 0.
AutoDumpUsers=0

AutoDumpUsers ต้องเป็น 0 ถึงจะใช้ option ด้านบนได้
แล้วเราต้อง encode เพลงไว้ที่ bitrate ที่เราต้องการเตรียมไว้ล่วงหน้าด้วย
เสร็จแล้วก็เซต path ของไฟล์เพลงให้เรียบร้อย
มันจะไปเรียกมาเล่นอัตโนมัติเวลา dj หลุด
(ทำแบบยาวๆ หลายๆ เพลงไว้เลยก็ได้)

ผมก๊อบปี่ ไฟล์

ไม่ได้อ่ะครับ เศร้า T__T

อย่างน้อย dj ต้อง connect ไปก่อนครั้งนึงครับ

ไม่ใช่เปิดเซิฟเวอร์ใหม่แล้ว option นี้จะทำงานเลย