R210 ใช้ีรันเว็บดู vdo คนเข้าประมาณวัน 7 หมื่น ไหวไม

R210 ใช้ีรันเว็บดู vdo คนเข้าประมาณวัน 7 หมื่น uip ไหวไมครับ

อยากได้ แรม ประมาณ 4 GB ครับ พอไหวไมครับ ใครเก่งเครื่องบ้าง ผมกลัวซื้อมาแล้วไม่คุ้มค่านะครับ อนาคตน่าจะลงเว็บเพิ่มในเครื่องเดียวกันอีกครับ

คือว่าอยาากได้เครื่องดีหน่อยนะครับ เลยเห็นเป็น dell น่าจะไว้ใจได้น่าจะฝากอนาคตไว้ด้วยได้ เลยอยากลองซื้อเครื่อง dell ดูนะครับ บางคนบอกผมว่าน่าจะซื้อเครื่องประกอบ ผมเองก็ไม่เก่งเครื่องพวกนี้เท่าไรเลยยังไม่ชัวร์เครื่อง server มาประกอบเองนะครับ

ถามคำ คือ server ประกอบเองจะทนและแรงเท่าเครื่อง แบนเนมไม?

ผมมีงบประมาณ 45,000บาท

หรือใครอยากแนะนำก็ได้นะครับ

ทำ vdo น่าจะเน้น ram เยอะหน่อย

แล้วดูเรื่อง io ด้วยก็ดี เครื่องประกอบใส่ HDD หลายๆลูก ทำ raid ก็น่าจะดีกว่า r210 ที่ใส่ hdd ได้แค่ 2 ลูก

ดูแล้วผมว่าน่าจะเหมาะกับ HP DL 120 G6 มากกว่านะครับ

ใส่ HDD ได้ 4 ลูก slot ใส่แรมก็มากกว่าด้วย

HDD จะทำงานหนักมากครับ ถ้าพวกงาน Media Video ต้องใช้ HDD ที่เป็น SAS ครับ

ไอ้ 70000 คนเนี่ย ดูวีดีโอจากไฟล์ใน server ทั้งหมดเลยรึเปล่า

ถ้าใช่ ตอบเลยว่าไม่ไหวครับ(คำนวนคร่าวๆนะ) ถ้าอยากจะลองผมว่าต้องเริ่มที่ RAM 8GB

ส่วน HDD ไม่มั่นใจว่าจะรับไหวไหม ต้องลองดู แต่ถ้า RAM มากพอก็ทำพวก cache ใน ram เยอะหน่อยน่าจะช่วยได้

45K ท่าแบนด์เนมไม่อยู่หรอกครับ

เดลล์

Quad Core Intel® Xeon® Processor X3450, 2.66GHz, 8M Cache, Turbo, H

RAM 8GB

HDD 500*2

51K นะครับ แหะๆ

ประกอบแค่ 30 K

เงินถึงก็แบน ไม่ถึงก็ประกอบจ๊ะ แต่ผมว่า 70K UIP เรื่องเงินไม่น่าเป็นปัญหา

เครื่องเดียวไม่พอหรอกครับ

เพราะลำพังตัว Webserver ก็หนักแล้ว มันต้องแยกเครื่อง Media ออกครับ อย่างของผมทำ พวก Video Streaming เนี่ยก็ Webserver 1 เครื่อง และ Media Server ที่ HDD เป็น SAS 6 ลูก ใช้ IBM system X 2U สองเครื่องครับ ก็สองแสนกว่าๆ เอาอยู่สะบายๆ

ถ้าถามว่า R210 อยู่ไหม

ตอบ น่าจะอยู่ครับ ถ้า Ram 8G up และ hdd เป็น 10K raid หรือไม่ก็ SSD

แล้วก็ config server ดีๆ รีดกำลังมันออกมาให้เยอะๆ

solution พวกนี้ ผมจัดการมาเยอะแล้วครับ

แล้วตอนนี้ใช้เครื่องอะไรอยู่ครับ

ถามว่า R210 รับได้มั้ย คงไม่มีใครตอบได้ 100% คงต้องลองประเมิณจากของเก่าดูครับ

แล้วค่อยปรับเพิ่มเอา ถ้ามีงบหน่อยเล่นเครื่องใหญ่ไปเลยครับ

แนะนำ BestThaiHost ครับ

แรงได้ แรงดี ไม่มีตก บริการคุณภาพจริงๆครับ