มีปัญหากับ PureFTPD ครับ

ต้องบอกตรงนี้ก่อนเลยว่าผมมือใหม่ Linux นะครับ

พอดีติดตัั้ง SysCP ไว้ให้คนรู้จักมาใช้ freehost การกุศลบน VPS ครับ เป็น Debian5 และผมก็เลือกใช้ PureFTP ครับ ก็ลงแบบ mysql ตามที่ SysCP บอก

ประเด็นคือตอนแรกผมกะจะใช้ /home ในการเก็บข้อมูลเว็บของคนที่มาฝากทั้งหลาย แต่ดันไปใช้อยู่ใน /var ตั้งแต่แรกโดยไม่ได้สังเกตุอยู่ตั้งนาน…คราวนี้พอผมย้ายไปที่ /home ได้เสร็จ ปัญหาก็มาครับ ผมแก้ path สำหรับแต่ละ user ให้ตรงกับของใหม่แล้วนะครับ สามารถดึงไฟล์กลับมาได้ตามปกติแต่ไม่สามารถ upload ได้เลย และไม่สามารถตั้ง chmod ผ่าน ftp ได้อีกต่างหาก -.- ปัญหาเหล่านี้เกิดหลังจากย้าย path ของแต่ละ ftp account นะครับ

ไม่ทราบพอจะมีทางออกไหมครับ ขอบคุณครับ มึนมากๆ lol

เวลาย้ายนี่ ย้ายยังไงครับ ได้ mv ไปทั้ง folder เลยหรือเปล่า หรือว่าสร้าง folder ไว้ก่อน แล้วย้ายไฟล์ตามไป

ลองตรวจสอบ permission ของ folder ดูครับ

การย้ายแบบนี้ปกติต้องทำ chmod อะไรก่อนไหมครับ? ผมสร้าง folder ใหญ่มาก่อนเลย ชื่อ customers ครับ แล้ว copy ทุกอย่างใน /var/customers/

ด้วย
cp -r /var/customers/* /home/customers/

ใน customers จะมีอยู่ 4 folder ครับ
logs

cp -r /var/customers/* /home/customers/

คำสั่งนี้มันไม่ได้ copy ค่า owner, group และ permission ไปให้นะครับ
move ไปเลยจะง่ายกว่าครับ
mv /var/customers /home/

หรือถ้าอยากจะ copy ก็ต้อง
cp -rp /var/customers/* /home/customers/

ขอบคุณมากๆครับ ผมพึ่งทราบว่าจะไม่ได้ค่าเหล่านั้นไปด้วย ผมไปเจอในเน็ทมาก็เลยเอามาพิมพ์ซะอย่างนั้น พลาดหลายอย่างมากๆ

จะเอาไปลองดู รู้สึกว่าจะต้องแก้ config ใน syscp เพิ่มอีกหลายจุดด้วย(ผมแก้ไม่หมด) ปัญหาตามมาเต็มเลย แต่ยังดีที่ copy folder ของ vps ตัวนี้ไว้ รอดตาย !!

ไว้ทำเสร็จจะมาบอกผลครับ ว่าพลาดตรงไหนไปบ้างและต้องทำอะไรบ้าง ขอโทษที่รบกวนเวลาท่านๆทั้งหลาย