ช่วยดู ps เครื่องผมหน่อยครับ คืออะไร

แปลกใจ รอง ps -aux เห็นตัวนี้มัน อะไรไม่รู้ครับ

มี2 ตัว
qmailr

root

ขอถามเพิ่มอีกข้อครับ
พอดี เห็นใน server-status มี L เยอะมาก
จะดู log ที่เก็บข้อผิดพลาดของโปรแกรม จะเก็บอยู่ที่ไหนเหรอครับแล้วชื่อไฟล์ เก็บ log จะชื่อประมาณไหน ของผมเป็น cent os

QMail ติดตั้งได้หลายแบบ เรื่อง log แล้วแต่ที่กำหนด ส่วนของผมๆใช้โปรแกรม multilog เต๊ะ log ไปเก็บ (ดูที่ process ก็ดูออก)

ถามเพิ่มครับ ดู ใน log ได้แล้ว
cpu ทำงานเหมือนเก็บ log เยอะ แนบภาพมาให้ดูครับ มันเป็นช่วงๆ

2514 mysql

ถ้าเป็น LOG ของ Qmail LOG นั้นหมายถึงการรับ Attach file เก็บเข้ามายังเครื่องน่ะครับ

ลองเช็คในอีเมลล์ดูนะครับ ว่ามีอีเมลล์ที่ได้รับ attach file หรือเปล่า!

[quote]แบบนี้มาบ่อยมาก ผมจะแก้ไขยังไงดี ไม่ให้ มัน

มีแค่ 2 web เองครับ แต่ผมไม่ จะปิดช่องโหว่ ยังไงดีครับ สำหรับ spam

เท่าที่ดูแล้วส่วนนั้น ไม่น่าจะมีผลต่อ Load ของ CPU เท่าไหร่นะครับ.

เพราะแค่เก็บ LOG ไม่กิน Resource ของเครื่องขนาดนั้นหรอกครับ

ในช่วงเวลาที่กราฟขึ้นสูง มีการตั้ง Crontab ทำอะไรไว้หรือเปล่าครับ

ปล.ตอนแรกดูผิดครับ จริงๆแล้วเป็น “GET” เป็นการเรียกไฟล์จากเซิฟเวอร์ เหมือนการชมเว็บไซต์ตามปกติครับ

ส่วนที่ LOAD หนัก ลองเช็ค Log ของ Mysql ดูครับ ว่ามีอะไรผิดปกติไหม!!
ถ้ากิน CPU ขนาดนั้น แล้วมีเว็บไซต์ในเครื่องแค่ 2 เว็บ น่าจะมีอะไรผิดปกติแล้วล่ะครับ!

มี ตั้ง cron แต่ผมรอง restart เครื่องแล้วแต่ก็ยัง cpu หนัก อยู่เลยครับ

ลอง netstat -a กับ top ดูครับ

แบบนี้ไล่กันยาว

ลองดูว่า log ไฟล์มีขนาดใหญ่มากหรือเปล่า

ok ผมเจอปัญหาแระ ทีนี้ขอคำถามสุดท้ายครับ

ผมมีอยู่ 2 website

[quote author=boyrca link=topic=25073.msg239296#msg239296 date=1262072688]
ok ผมเจอปัญหาแระ ทีนี้ขอคำถามสุดท้ายครับ

ผมมีอยู่ 2 website

ก็มัน mysql ทำงานหนัก top
2514 mysql

ปัญหาคอขวดของ MySQL นั่นเอง…

น่าจะเกิดจาก Script ครับ เวลาเปิด SQL Connection แล้วไม่ปิด ทำให้ Process Sleep ค้างอยู่เยอะใน SQL เป็น Idle