พี่ๆ น้องๆ ใช้ Printer อะไรกันบ้างครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านอย่างสูง สำหรับคำแนะนำครับ : )

ถ้า [COLOR=#333333]Laser ผมยกให้ HP อันดับหนึ่ง รองลงมาก็ Canon ที่ใช้อยู่นะครับ
แต่ถ้า inkjet ผมใช้ epson R230x ถ้าติด tank แนะนำ epson ครับ แต่ถ้าใช้หมึกแท้ก็ Canon ก็ดีครับ
[/COLOR]

ใช้ Laser ขาวดำ ของ brother ครับ เป็น multifunction มี fax/scanner ในตัว ใช้มาหลายปียังไม่มีปัญหา

อีกยี่ห้อที่น่าสนใจก็คือ laser สีของ ricoh ตอนนั้นเกือบซื้อแล้ว it city จัดโปรจาก 9900 มา sale เหลือ 4500 แต่คิดแล้วไม่ค่อยได้ใช้เลยไม่เอามา

ที่ผมใช้ HP เพราะด้วยความปริ้นแล้ว งานค่อนข้างดี เสียงเงียบ เป็นเจ้าแรกๆ ที่มีพวก Mutifunction
แต่ด้วยความที่ 90% ของ HP หัวพิมพ์ อยู่ที่ตลับหมึก จึงเปาะบางมาก เสียได้ง่าย และราคาแพงครับ
ตีได้ว่า ตัวเครื่อง ไร้ราคามาก : ) แต่ก็เข็ดครับ

พวก notebook ผมซื้อแรกๆ ของรุ่น Pavilion แนะนำเพื่อนฝูง ซื้อตามผมกันจะเป็น 10 เครื่อง พังกันเรียบ
ไอ้ตัวที่ผมได้มาแทบจะเรียกได้ว่า ใช้ทนสุดก็ว่าได้ เพื่อนซื้อทีหลัง ลงถังกันไปหมด

แต่เอาจริงๆ [COLOR=#333333]Laser เปลี่ยนหมึกทีแทบร้องเลย ราคาพอๆกะซื้อเครื่องใหม่อะครับ
แล้วใช้หมึกเติ่มไม่ดีด้วย สีเพี้ยนๆยังไงไม่รู้ จากที่เคยใช้ HP Laser สีนะครับ[/COLOR]

ผมใช้สาย ครับ แต่ที่บ้านมี Access Point ก็สั่งได้ทุกที่เหมือนกัน

ใช้ที่บ้าน ติด tank epson รุ่น t11 ซื้อเกือบ 2 ปีได้ละ ตอนนั้นซื้อมารู้สึกว่าจะ 3000 กว่ามั้ง จริงๆราคาเครื่องปริ้นแค่ พันกว่าบาทเอง แพง tank
ตั้งแต่ใช้มาเคยชิปรีเซตหมึกพังไปแค่ครั้งเดียวเอง อยู่ในประกันร้าน เลยไปเปลี่ยนฟรี
แต่เสียอย่างเดียว มันปริ้นช้า แต่ถ้าเน้นปริ้นเรื่อยๆ ก็โอ อยู่นะครับ

พูดถึง HP ผมชอบแบบ ink jet หัวผมใช้ได้ประมาณ ปีละหัว (ไม่รู้เรียกว่าพังง่ายไหม) ถ้าตันให้แช่น้ำคืนนึงก็ปริ๊นต่อได้. หมึกเติมถูกมาก. ถ้าไม่อยากให้หัวตันตอนไม่ได้พิมพ์นั้นถอดหมึกออก แล้วไปวางในกระป๋องมีฝา เทน้ำไว้ประมาณ หนึ่ง แล้ววางหัวไว้ (ไม่ให้โดนน้ำ) ความชื่นจะทำให้หัวไม่ตัน.

แต่ถ้า notebook ผมจะไม่ซื้อ HP เด็ดขาด เข็ดจนตาย หมดประกันปุ๊บไปเลย.

สีดำของผม สองพันกว่า แพงจริง แต่มันใช้งานได้เยอะครับ
2000 แผ่น ได้สบาย

ผมใช้ Laser HP ขาว-ดำ ซื้อหมึกจีนมาใช้ 500 บาทไทยได้ประมาณ 2000 แผ่นครับ
เส้นพอดูได้แต่ก็ไม่เรียบเท่าหมึกแท้ครับ เอามา print หนังสือ textbook