ขอคำแนะนำครับ เราจะรู้ได้อย่างไรกรณีถ้าเราเพิ่ม Port 10/100MB แล้วจะไม่โดนโกง

ปัจจุปันผมเจอปัญหานี้ครับ
เรื่องมีอยู่ว่า

Check ตรงนี้ไม่ได้หรอกครับ speed มันวิ่งไม่ถึง

ส่วนร้อยแท้ไม่แท้ก็ เชคยากครับถ้าไม่เห็นกับตา

ปกติก็เป็นราคาแชร์อยู่แล้วครับ

หากต้องการให้ไม่แชร์ก็ต้องขอสายตรง ซึ่งค่าใช้จ่ายก็เพิ่มขึ้น

เวลาจะเช็คอาจจะเช็คจาก MRTG ก็ได้ครับ ถ้าถูก cap ไว้กราฟมันจะพอดูออก

ทดสอบแบบนี้ไม่ได้หรอกครับ
แล้ว สายตรงมันก็ไปแชร์ ที่ Switch IDC อีกทีครับ แต่ยังไงก็ดีกว่า แชร์ในตู้ครับเพราะอัตราในการแชร์ จะน้อยลงไปครับ

เพิ่งเจอมา CSlox เสือป่า สายตรง 100M

inter วิ่ง 4-16KB
Local วิ่ง 150KB-4MB

วางตรงกับ cs ไม่น่าเจอปัญหาแบบนี้ครับ
เดาว่าคงวางกับขาใหญ่อีกที ซึ่งจ่ายค่า bw รวมกันกับตู้อื่น ๆ
ผมก็เคยเจอแบบนี้มาเหมือนกัน bw รวมเต็ม เราเลยซวยไปด้วย

เข้าใจกันผิดๆมาตลอดกันทั้งนั้นครับ คำว่าสายตรง มันก็ยังถูก cheap bw/traffic อยู่ในชื่อของตู้นั้นๆ
นอกเสียจากคุณเช่าตู้ทั้งตู้มา และคุณใช้สายตรงมาจาก core switch เครื่องเดียวคนเดียวเลย

แบบนี้สิ…ถึงจะเรียกว่าสายตรงครับ

อีแค่ซื้อ port ตรงจาก cs-lox เข้าเครื่องคุณ…แต่ bw/traffic ยังเป็นของตู้ทั้งตู้นั้นอยู่ โดยที่ตู้ๆนั้นมีเครื่องเต็มไปหมด มันก็ไม่ได้ต่างกันอะไรเลยครับ
ต่างแค่ด้านจิตใจครับ

ว่าแต่ เนตมันกั๊กที่ adsl เรารึเปล่าหว่า

ไปเชคที่เครื่องที่วางเลย

0