PHPMyAdmin ตั้งความปลอดภัยเพิ่มได้ไหมครับ

[b][color=blue]คือช่วงนี้ Hacker ระบาดอย่างหนัก ปวดหัวจริงๆเลย เข้ามาลบฐานข้อมูลผม
ไม่ทราบว่า phpmyadmin จะสามารถตั้งแบบว่า สามารถเข้าใช้งานได้ไอพีเดียว หรือ ความปลอดภัยในการเข้ารหัสอื่นๆอีกหรือไม่ครับ
เห็นว่าผู้ที่ทำกิจการ colo ก็โดนกันทั่วหน้าเหมื่อนกัน แต่ในกรณีนี้เข้าไปลบข้อมูลบนเครื่อง

ตอนก่อนโดนลบฐานข้อมูล สังเกตุเห็นใน top มีโปรเซตเซอร์แปลกๆมารันอยู่ด้วยครับ :blink:[/color][/b]

ท่าทางเครื่องรั่วเองมากกว่าครับ - -'
ไม่ได้รั่วจาก phpmyadmin หรอก

[quote author=icez link=topic=22203.msg209935#msg209935 date=1251175955]
ท่าทางเครื่องรั่วเองมากกว่าครับ - -'
ไม่ได้รั่วจาก phpmyadmin หรอก
[/quote] :smash: :smash: :smash:

คือต้องตั้งความปลอดภัยที่เครื่องเพิ่มเหรอครับ

เบื้องต้นตรวจสอบ log file ก่อนครับ
พวก access log ของ apache
ไปดูรายการไฟล์ในเว็บว่ามีอะไรเพิ่มเข้ามาผิดปกติบ้างรึเปล่า
แล้วก็ ไล่รายการรหัสผ่านของ mysql ให้ดีๆว่ามี user ไหนที่ได้สิทธิ์ global privileges บ้าง

ถามว่าใช้ สคริปอะไรครับ เหอๆ พวก NULL ก็มีสิทธิืโดนแบบนี้ครับ

เง้อต้องระวังซะแล้ว - -’