หาซื้อ PCI-Ex1 Raid Sata 4 port ใครมีขายบ้าง

ผมใช้ MB 1155 MSI Z77A G45

จะหาซื้อ PCI-Ex1 Raid Sata 4 port มาใ่ส่ ครับ…

ต้องรองรับ OS : Linux ด้วยนะครับ

ผมเดินหาตามห้าง Zeeer , IT แล้ว หาไม่ได้เลย ไม่มีร้านไหนมีเลยย…หายากจัง
ไม่ทราบว่าใครรู้แหล่งขายบ้าง

ยังไงช่วยแนะนำหน่อย PM มาก็ได้นะครับ…

งบเท่าไหร่อะครับ

ว่าแต่ต้องการเป็นแบบ PCI-X หรือ PCIe ครับ

ซักราวๆๆ 4,000 หรือราคามันประมาณเท่าไหร่ละ…ผมจะได้ปรับราคาอีกที

บอร์ดผมมันเขียนรองรับ PCI-Ex1 อะ ไม่รุ้เหมือนกัน พี่มีไหมครับ

ผมค้นดูละ บอร์ดนี้รับ PCIe x1 กับ x16 ครับ

ที่ต้องการจริงๆ คือต้องการการ์ด RAID หรือต้องการแค่การ์ดเพื่อเพิ่มพอร์ท SATA ครับ?

ถ้าต้องการแค่เพิ่ม SATA นี่หาไม่ยาก แต่ถ้าจะเอา RAID ดีๆด้วย ลองดูพวก LSI หรือไม่ก็ Dell PERC ที่ขายๆกันตามบอร์ดนี้ครับ

แบบเบสิคก็ PERC H200 ราคาแถวๆ ที่คุณตั้งงบไว้ แต่ถ้าอย่างเทพๆก็พวก PERC H700 ราคาประมาณ 10k ครับ
ส่วนพวก LSI นี่ผมไม่ค่อยรู้เลขรุ่น จำได้แต่ 9260-8i ราคาประมาณ 10k เช่นกัน สเปคค่อนข้างเทพ ถ้าตัวรุ่นล่างๆน่าจะถูกกว่านี้ครับ

ต้องแค่เพิ่ม port sata เฉยๆๆอะครับ

พอดีผมหาไม่ได้้เลยอะครับ…พอวันนั่นรีบซื้อไปซื้อต่อ เค้า รับของ รุ่น [COLOR=#FF0000][SIZE=4] RAID Card LSI 3041E SAS/SATA 3GB 4-port [/SIZE][/COLOR]
แต่เอามาใส่ ดันใช้ไม่ได้ ==’ ไฟขึ้น ใช้งาน แต่ bios มองไม่เห็น ไม่รุ้เป็นที่ไร

ก็เลยจะหาซื้อใหม่

จริงๆการ์ดที่คุณซื้อมามันก็น่าจะใส่ได้นะครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันแฮะ

ถ้าไงลองวิธีแก้แบบทั่วไปดูมั้ยครับ

• update firmware
  • ย้าย port

ใน Bios มันจะมี mode ให้เปิด เกี่ยวกับ raid tecnology แต่มัน disable ไว้ พอจะเปิด มันไม่ให้เปิด มันไม่ให้เลือกเปิด disable / Enable เลย ไม่รุ้ว่าเป็นที่ไร

เป็นเพราะไม่ใช่ PCI-Ex1 หรือป่าว…

ผมเลยจะหาซื้อของ PCI-Ex1 ที่มันใช้ได้จริงๆ ผมไม่รุ้ รุ่น ยี่ห้อ ที่จะซื้อ และไม่รู้จะซื้อที่ไหน เพราะตาม ร้าน computer ทุกร้านแล้วมั่งใน ห้าง Zeer ไม่มีเลย…=='
ผมไปดู Macrocare มันก็มีแต่ PCI ธรรมดา

เมือกีีผมลอง pci-Ex รุ่นนั่นกับ บอร์ด gigabye คอม pc บ้านละ ใช้งานได้เฉยเลยครับ ไม่ได้พัง
แต่ปัญหาคือผมจะทำยังไงให้มันใช้กับ MSI ได้ สมมุตติถ้าซื้อรุ่นใหม่มา มันจะใช้กับ MSI บอร์ดผมได้ไหมอะครับ ผมกลัวซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้่เหมือนมัน

ที่ว่า “เกี่ยวกับ raid tecnology” มันเขียนว่าอะไรอะครับ ขอเป้ะๆหน่อยครับ ไม่งั้นผมช่วยหาสาเหตุไม่ได้

แล้วก็เรื่องชื่อ port ถ้าไงอยากให้เขียนให้ถูกครับ เพราะ PCI มันมีสองแบบคือ PCIe กับ PCI-X ของคุณมันคือ PCIe x1 (x1 เป็นความเร็ว มีตั้งแต่ x1 x4 … x16) เวลาถามแนะนำให้เขียนตรงนี้ให้เป้ะๆครับ ไม่งั้นคนอ่านจะงง

ส่วนบอร์ดเดิมของคุณ ลองย้ายการ์ดเรดไปเสียบตรง port PCIe x16 แทนครับ (พอร์ทการ์ดจอน่ะ) ลองไล่ๆดูว่ามีอันไหนเสียบได้มั้ย

card ประหลาด ถ้ามาใช้กับ linux ดูข้างกล่องว่ารองรับ linux ที่จะใช้ไหม ไม่งั้นเป็นที่ทับกระดาษ.

ตัดใจซื้อ raid card ไปดีกว่า ไม่ต้องเสียใจทีหลัง เตือนด้วยความหวังดี จากคนเคยเจ็บ (มาเยอะ)

คือว่า M/B ผม MSI รุ่นนี้ มีแค่ PCI-Ex1 และ PCI-Ex16 แต่ raid card ตัวนี้ น่าจะเป็น PCI-Ex4 มันเสียบบน บอร์ด slot PCI-Ex16 ไม่ได้ครับ เพราะ แถบช่องมันยาวกว่า PCI-Ex16
เลยเอามาเสียบที่ M/B PCI-Ex1 แทน เพราะว่ามันเสียบด้วยกันได้

ปล โทษทีเรื่อง bios ผมจำไม่ได้จริงๆ เซิฟวางอยู่ cat แล้ว แต่ตอนนี้เอา raid card มาลองที่บ้านอะครับ เอามาเสียบ M/B Gigabye คอม Desktop ดู เสียบในช่อง PCI-Ex1 ใช้งานได้ครับ

แต่ที่ M/B MSI ที่เป็น PC Tower วาง colo ผมใช้ไม่ได้ครับ ==’

รองรับ Linux ครับ แต่คือว่า ใน Bios มันไม่เจอเลยครับ และก็ตอน boot เครื่อง มันไม่ boot raid card นี้เลยครับ หมายถึง ใน M/B MSI ที่เปน pc tower นะ แต่ผมเอามาลองกับ M/B gigabye คอม desktop ที่บ้าน มัน boot เจอ raid card ตัวนี้ครับ

ไม่เป้นไรละครับ ผมตัดสินใจซือใหม่ 8 port ของ IBM ละนะครับ :slight_smile: ถ้าไม่ได้ก็ คงทุบบอร์ดทิ้งแล้วละ …5555

สรุปว่าการ์ดเป็น PCIe x4 ใช่มั้ยครับ

ถ้างั้นเอาใส่ slot PCIe x16 ได้แน่นอนครับ slot มันทำเผื่อ เสียบได้อยู่ละ

ไม่ได้จริงๆพี่ ผมลองแล้ว slot มันสั้นไป แถบเสียบของ raid card มันยาวไปนิสสส ผมเลยเสียบใน PCI-Ex1 แทน มันเสียบได้

นี่ครับพี่ๆๆ
http://www.mdcomputeronline.com/store/product/view/M_B_1155_MSI_Z77A_G45_3Y-22231350-th.html

นี่ครับ

คงเข้าใจสลับกันน่ะครับ

slot สั้นๆนั่นคือ PCIe x1 ส่วน slot ที่ผมแนะนำให้เสียบคือ PCIe x16 ที่ยาวๆ
บอร์ดคุณมี PCIe x16 อยู่ 3 อัน อันล่างสุดเป็นรุ่น 2.0 ส่วนสองอันบนเป็นรุ่น 3.0 ถ้าเสียบอันนึงแล้วไม่ได้ แนะนำให้สลับไปอันข้างบนดูครับ

ถ้าลองครบทุกเคสแล้วไม่ได้จริงๆ ก็เป็นไปได้ว่าบอร์ดไม่รองรับครับ (แปลกเหมือนกัน แต่ก็เป็นไปได้)
อ้อ ใน bios มี setting ประมาณ pci boot rom หรืออะไรที่มีคำว่า boot rom หรือ option rom มั้ยครับ ลองไป enable ดูครับ

แถมรูปประกอบจาก newegg ครับ

อ่อ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ พี่ :slight_smile: ที่ช่วยแนะนำ ^^