Partition สำหรับ DA บน freebsd

partition สำหรับ DA บน freebsd
พวกพี่ๆ แบ่งกันยังไงบ้างครับ
ส่วนมาก /var /usr /tmp /home แบ่งกัน กี่เปอร์เซ็นต์ จาก 100%
ขอบคุณครับ

1-3G

/var กับ

[quote author=Thaitumweb link=topic=3825.msg29752#msg29752 date=1155029211]
/var กับ

เว็บนี้เซียน เยอะดีจริง

ที่เหลือ /home website + mysql db

da เปลี่ยนที่เก็บ ไปไว้ที่ /home หมดเลยใช้ไหมครับ

da น่าจะมีตัวทดลองให้ลง จะได้รู้จัดการพื้นที่ได้ เสียตรงนี่เละ

จริงๆแล้ว mysql db เก็บอยู่ใน /usr/local/mysql/data ครับ
แต่เราสามารถใช้วิธีสร้าง symb link เพื่อไปใช้ partition อื่นได้
cd /usr/local/mysql
mv ./data /home/mysql
ln -s /home/mysql data
หลักการนี้สามารถใช้กับอย่างอื่นก็ได้เช่นกัน

บน FreeBSD ตัว DirectAdmin จะติดตั้ง mysql ไว้ที่ /home/mysql เลยครับ

[quote author=kke link=topic=3825.msg29754#msg29754 date=1155032317]

แต่ถ้าเป็น Linux ถ้าใช้ LVM รู้สึกว่าจะจัดการเปลี่ยนแปลงทีหลังได้ไม่ยาก[/quote]

ได้ง่ายมากครับ :slight_smile:

สมมุติ มี hdd อยู่ 300GB ควรแบ่งพื้นที่สัดส่วนเท่าไรดีครับถึงจะได้ผลสูงสุด ครับ

คำตอบด้านบนได้อธบายไว้ชัดเจนแล้วนะครับ
หากไม่ชำนาญ และนำให้ใช้ Patitions เดียว /

แต่หากมีความชำนาญ ให้ดู Control Panel ที่ใช้งานประกอบ เพื่อดูสัดส่วนการใช้งาน ซึ่งแต่ละ Control Panel จะมีโครงสร้างแตกต่างกันไปครับ

Da มี Help ให้ดูครับ มีรายละเอียดการใช้งานแนะนำมาดังนี้ครับ

[quote]
We suggest a simple partition structure of:
/boot

4G

ทำไมไม่เหมือนกันอ่ะ รึว่าเลือกได้ ว่าจะเก็บไว้ที่ไหน ผมมือใหม่ครับ
/var

ตี 1.30 แล้วยังไม่ได้นอน มัวตัดสินใจ แบ่งพาร์ทิชั่นอยู่ พรุ่งนี้เข้ากรุงเทพอีก ตายแน่
จริง แล้วก็อยากใช้ / ทีเดียวแต่ก็กลัวมันจะยุ่งเยิง

/ ฟันธงไปเลยครับ ไม่ต้องกลัว เรื่อง mount tmp noexec มันมีวิธีครับ ผมแนะนำให้ได้ ผมก็ทำอยู่
หรือไม่ผมคิดว่าถ้าจะให้ดี ลองเปลี่ยนเป็น CentOs แล้วก็แบ่งแบบ LVM สบายใจได้เปลี่ยนที่หลังได้ง่าย

หรือถ้ากังวลมากๆ เอาตามนี้เลย

/

ขอบคุณครับ

[quote author=aohnook link=topic=3825.msg29877#msg29877 date=1155148173]
ทำไมไม่เหมือนกันอ่ะ รึว่าเลือกได้ ว่าจะเก็บไว้ที่ไหน ผมมือใหม่ครับ
/var

ไม่มีการตรวจสอบขนาดครับ สบายใจได้ครับ บน FreeBSD da ติดตั้ง mysql data ไว้ที่ /home/mysql