P3 vs p4

วันก่อนไปร้านขาย server ร้านหนึ่งใน Pantip เห็นยังมี P3 ขายอยู่ แต่แพงจัง เห็นคนขายเขาบอกว่าขายสำหรับคนที่ใช้ทำ server เลยแพงหน่อย แล้วก็ P3 ใช้ทำ server ดีกว่า P4 เพื่อนๆ มีความเห็นกันยังไงบ้างครับ สรุปแล้ว มันดีกว่า p4 จริงหรือ และ มันต่างกันยังไง

Pentium 4 ดีกว่าแน่นอนครับ พวกนั้นเครื่องเก่าครับ แต่เครื่องพวกนั้นไม่ได้มีแค่ CPU ครับ มี Mainboard และอุปกรณ์อื่นๆ ระดับ Server บางแห่งที่ต้องการเครื่องระดับ Server แต่ไม่ได้มีการรองรับงานที่มากนักก็นิยมซื้อพวกนี้ไปใช้งาน ลูกค้าผมก็ซื้อมาเครื่องหนึ่งมี Tape Backup ติดมาด้วย

ปล. แต่เครื่องบางเครื่องก็ไม่คุ้มที่จะซื้อครับ

ก็เขาจะขายของนี่นา ถ้าบอกว่า p3 มันเก่าตกรุ่นแล้ว เครื่องรุ่นใหม่ๆเขาเริ่มใช้ P4 กันแล้ว จะขายได้เหรอ :lol: