Outlook ลูกค้าโดนไวรัส อ่ะ

มีการส่งเมล์ออกจาก outlook ของลูกค้าโดเมนหนึ่ง เป็นจำนวนมาก

แต่เครื่องผม มี limit การส่งออกไว้ ค้างอยู่ใน Queue ตรึมตอนนี้

แต่ที่สำคัญคือ ไม่รู้ว่า ส่งมาจาก อีเมล์ชื่ออะไร เพราะ header ไม่ได้แจ้งไว้

ใครทราบวิธี ช่วยบอกหน่อยครับ ว่าทำไงให้ทราบว่ามาจากอีเมล์ไหน ในโดเมนนี้

ผมใช้ DA อยู่คับ

ขอบคุณมากครับ

/var/log/exim/mainlog

อ่านยากนิดนึงนะครับ ต้องพยายามแงะดู

ไฟล์ที่ต้องดูทั้งหมดคือ

1. header ของเมล์ที่ค้างในคิว

2. /var/log/maillog

3. /var/log/exim/mainlog

ถ้าหาใน mainlog ไม่เจอ ก็ลองดูใน header ของเมล์ที่ค้างอยู่ใน คิว ครับ จะมีบอกชื่อเครื่องที่ใช้ส่ง

เคยเจอมาคือ มันส่งแบบไม่ได้ login ครับ เพราะ ip อยู่ใน popb4smtp มันส่งได้เลย

ใน office ใช้งานหลายคน ip เดียวกัน เครื่องหนึ่งเช็คเมล์ผ่าน pop3 อีกเครื่องติดไวรัสส่งออกได้สบายไม่ต้อง login ใดๆ

ส่งแบบปลอม sender / replyto พอติด limit ระบบเราก็เริ่ม spam return mail ไปยัง sender/replyto ที่มันปลอมมานั้นล่ะ

ในล็อกมีบอกเลยเรอครับว่า มาอีเมล์ไหน ในโดเมนลูกค้า

แต่ใน header มีแต่ของ sender ปลอมทั้งนั้นเลย ไม่มีที่ไหนระบุว่ามาจาก อีเมล์อะไร โดเมนอะไร ในเครื่องเรา

ดู IP ใน header แล้วไปเช็คกับ maillog ที่ pop3 เข้ามา เที่ยบกันครับ

มันต้องดู 3 ไฟล์ที่บอกประกอบกันครับ ถึงจะบอกได้ว่าเป็นมาอย่างไร

เพราะ log file มันไม่ได้บอกเราตรงๆ