ว่าด้วยเรื่อง [OOP] PHP5 VS ASP.Net

Borland

C# ไม่ใช่ C++ ครับ ถ้าจะเทียบกับ JAVA ก็ใกล้เคียงกว่า

C# และ JAVA ได้มีการแก้ไขปัญหาเรื่อง pointer ที่คุณว่ายากนั้นแหละครับ

เข้าใจครับ

c# ไม่คล้าย c++ เลยซักนิดนะครับ

มันออกไปทางลูกผสมระหว่าง java, c, basic มากกว่าอีก คือจุดประสงค์ของไมโครซอฟต์เค้าทำมาให้ง่ายเหมือนเบสิก แต่โครงสร้างเดียวกับซี

เริ่มพอเข้าใจบ้างแล้วครับ ที่หลายคนช่วยอธิบายมา :slight_smile:

พูดง่ายๆ
C# ทำมาชนกับ JAVA โดยเฉพาะ
ตอนนั้น ถ้าจำไม่ปิด MS แพ้คดีเรื่อง ภาษา java ที่พยามออกแบบมาให้เข้ากับของตัวเอง คือไม่ยึดตามมาตรฐานของ java
แต่ java ตอนนั้น เป็็นของวันเลยแพ้ไป
หลังจากนั้น

ผมเองที่ชอบๆ ก็ c, java, ptyhon

อยากให้คนที่บริษัทไปเขียน python จริงๆ จะได้ย่อหน้า เป็นๆ หน่อย

ที่คุยกันมา นอกจาก PHP แล้วที่เหลือไม่เคยเขียนซักภาษา
ภาษาคอมพ์ ภาษาแรกที่หัดเขียนคือ assambly ของ Z80

จริงๆย้อนไปแค่ 8086 ก็พอนะพี่ธี เพราะ Z80 มันน่าจะกึ่งๆ PCL แล้วล่ะมั้ง (บอกความแก่อีกแล้วนะพี่) lol

ยิ่งบอกยิ่งรู้อายุแล้วเนี่ย อิอิ :wub:

เข้ามาเก็บความรู้ครับ
ขอบคุณครับ

ลองเล่น Delphi สิครับ Art ดี :smiley:

ผมสงสัยมานานแล้วว่า php สามารถ exception ตัวอย่างนี้ได้หรือเปล่า ทำไมผมลองแล้วไม่ได้

<?php

http://th2.php.net/exceptions

น่าจะได้นะครับ แต่ต้องเป็นการ throw exception ออกมาจาก function

function divide($a,$b) {
if (!$b) throw new Exception(“division by zero”);
return $a / $b;
}

ผมดู exceptions ของ php แล้ว ก็ไม่เห็นว่าจำเป็นต้องใช้เลย เพราะรู้ว่าจะเกิด error อยู่แล้ว
อย่างเช่น function ตัวอย่างที่ให้มา เราก็ coding เองว่าถ้า $b เป็น 0 ก็ return 0 ไป
ทำไม php ถึงจับ exceptions $a/$b ไม่ได้ แบบนี้

function divide($a,$b) {
try
{
return $a / $b;
}
catch(Exception $e)
{
return "division by zero";
}
}

http://th2.php.net/manual/en/language.exceptions.php

ที่ Example #1 Throwing an Exception ครับผม :wub:

เห็นด้วยครับ

จะหาเหตุผลไปทำไมกัน จะทำ ph.d. หรือไงครับ ชอบอันไหน ถนัดอันไหน เขียนอันนั้นให้ดี รับรองไม่มีจนครับ พวกอาจารย์นะฟังหูไว้หูครับ พวกนี้บ้าวิชาแต่สร้างสรรค์อะไรไม่ค่อยจะเป็น

หาเหตุผลนะดีแล้วแหละครับ สงสัยอะไรก็ศึกษาเพิ่มเติม

จะหาเหตุผลไปทำไมกัน จะทำ ph.d. หรือไงครับ ชอบอันไหน ถนัดอันไหน เขียนอันนั้นให้ดี รับรองไม่มีจนครับ พวกอาจารย์นะฟังหูไว้หูครับ พวกนี้บ้าวิชาแต่สร้างสรรค์อะไรไม่ค่อยจะเป็น

ครับ สำหรับผมแล้วยังไงก็ใช้ php เป็นตัวพัฒนาอยู่แล้วครับ เพราะความชอบในภาษาและถนัดเป็นทุนเดิม แต่ยังไม่เคยลงมือเขียนเป็น OOP น่ะครับ และได้หาข้อมูลเพิ่มก็เห็นว่ามีใจหลักของหลักการ OOP พวกการสืบทอด การห่อหุ้มต่าง ๆ ครบ แล้วได้ฟังอาจารย์พูดมาก็เลยอยากจะทราบถึงความแตกต่างว่าสมบูรณ์หรือไม่สมบูรณ์ยังไง ก็เลยอยากหาคำตอบประดับความรู้เฉย ๆ ดีกว่ารู้ว่าเป็น OOP แบบงู ๆ ปลา ๆ แต่ไม่ทราบถึงความแตกต่าง