ถึงพี่หนึ่ง Networkthai.net (พลาดไม่ได้ต้องอ่าน)

“เห็นน้องคุณหนึ่งมาแก้ตัวให้ บอกว่าขับมอไซต์แล้วเจออุบัติเหตุ จะตาย50/50
ไม่รู้นะโกหกป่าว (ผมคิดว่าโกหก เพื่อนจะปิดเรื่องให้มันจบแกล้งตาย)
ถ้าไม่สบายจริงๆหรือตายไปแล้วนะครับ รบกวนติดต่อ นัตตี้ 01-199-4114 โทรมาเลยครับ
เพื่อยืนยันว่าไม่สบายจริงๆ หรือว่าถ้าตายแล้วจะไปเผามันครับ”

* [size=1]อย่าคิดว่าเงิน พัน 2 พันจะเล็กน้อยไม่สำคัญ ผมเห็นผู้เสียหายหลายๆคนเรียน ม.ต้น นึกไปถึงช่วงนั้นแล้ว เงินเป็นพัน ก็มีความหมายกับเขา บางทีเขาอาจขอจากทางบ้าน บางครอบครัว กว่าจะเก็บเงินให้ลูก 1 พัน มันไม่ใช่เรื่องตลก ผมเป็นคนมีเงินเยอะไม่ใช่จนหรอกแต่ถ้าจะปล่อยให้คุณทำเลวแบบนี้เรื่อยๆแล้วก็ให้มันมีคำพูดว่า"ก็แค่เงิน3000"ไม่ไหวหรอกครับ คุณก็ยังลอยนวล [/size]

ถ้าไม่คืนเงินก็ให้บริการเรา(ในแบบที่น่าพอใจ)สิครับ ไม่ใช่หายไปแบบนี้ไม่รับความจริง

เหตุการณ์ร่วงเลยมาหลายวันแล้ว หากนายจิระพงษ์ ทับศรียังไม่ขอติดต่อเพื่อพูดคุยเจรจาหรือต่อรองใดๆกลับมาเลย ผมมีความจำเป็นอย่างยิ่งที่จะเข้าแจ้งความเพื่อที่จะให้เกิดการดำเนินคดีอย่างถูกต้องตามกฎหมาย ซึ่งทางเราพร้อมที่จะกล่าวหาและฟ้องร้องอย่างที่สุดในทุกๆเรื่อง :angryfire:

ถ้าคุณไม่จ่ายคืนไม่ผมก็คุณเนี่ยแหละครับที่ต้องไปนอนในคุกหรือจะให้เป็นคนในตระกูลคุณก็ได้นะครับ เอาให้หมดท่าไปเลย ตอนนี้ใช้ก็ไม่ได้แล้ว อย่ามาต่อแหลนะครับ

ข้อสังเกต
1.หน้า webboard service ที่ www.networkthai.net ใช้การไม่ได้ หน้าเว็บก็ด้วยครับ
(ทั้งเดือนมีนาคม2549 เลยด้วยซ้ำและก็ไม่มีแนวโน้มว่ามันจะซ่อมครับ)
2.Msn ที่ว่า service@networkthai.net มี Online ตลอดครับ แต่ไม่มีใครโผล่หัวตอบเลย
ไม่ว่าจะกลางวันกลางคืนครับ แล้วจะ Online ทำอะไรครับหลอกกันหรือนั่งอยู่แล้วเงียบครับ
3.มันไปแอบอยู่ Ethaidesign.net และก็ถ้าผม Post ความจริงมันก็ลบครับ แบบว่าหน้าตัวเมีย
4.โทรไปไม่รับครับ ถ้ารับแมร่งก็วางทิ้งซะ คุณX Abday.com ก็โดนถามเค้าก็ได้ครับ
5.Hostล่มประจำ ไม่เชื่อคุณก็ลิ้มลองเองก็ได้ครับ Uptime % ตกต่ำเหลือเกินครับ
6.บริการที่ว่าคนแนะนำมาปากต่อปากว่าดีนักหนา เจ้าของก็คุย ทำไมตอนนี้หายเงียบ คนรับเงินผมไปยังหายอะครับคิดดู
7.หลังมีเรื่องเว็บปิดเงียบ เจ้าของหายหัวไปกบดานทั่วไป
8.Mail+Msn+โทรไป+ส่งจดหมายไป ไม่มีตอบกลับ เหมือนหายไปจากโลกแล้วครับ
9. มีอีกเยอะ คุณลองหาดูที่เว็บนี้ก็ได้ครับ เรื่องเก่าๆเพียบครับ…

ก่อนจะ Post ตอบ ให้อ่านเนื้อความทั้งหมด(แบบละเอียดและคิด)ก่อนจะได้ไม่งงครับ

จากกรณีที่ networkthai.net คือ นายจิระพงษ์ ทับศรี กระทำการฉ้อโกงเงินของลูกค้า โดยการรับเงินไป แต่ไม่จัดการบริการให้ลูกค้า พร้อมทั้งปิดเครื่อง ขาดการติดต่อ ขณะนี้ผู้เสียหายกำลังรวบรวมหลักฐานเพื่อดำเนินคดี แต่ขอสอบถามปัญหาที่น่าคิดข้อนึงว่า…

การที่ผู้ให้บริการโฮสติ้ง ขายบริการเช่าโฮสติ้งรายปี ในราคา 500, 800, 1500 บ. (ตามจำนวน พท.) แต่เมื่อระบบมีปัญหา ไม่สามารถใช้ได้ ติดขัดยาวนานหลายวัน และตลอดเวลาที่ใช้ 1-2 เดือนก็ใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ถ้าต้องการยกเลิกบริการนี้ ควรจะได้รับเงินส่วนที่เหลือคืนหรือไม่? เช่น

เช่ารายปี 1500 บ. ใช้ได้ 1 เดือน ก็คือ 1500/12 = 125 บ./เดือน
หากต้องการยกเลิก ก็ต้องคืน 1500 - 125 บ. = 1375 บ.

ถ้าใช้ไป 2 เดือน แต่ต้องการยกเลิก ก็ต้องจ่ายเงินคืน 1500 - (125 x 2) = 1250 บ.

เพราะตัวสินค้า เป็นการบริการรายปี ไม่ใช่ซื้อผูกขาด แบบ ทีวี ตู้เย็น ซึ่งสินค้าแทบทุกชนิดมีบริการเคลมหรือเปลี่ยนใหม่ ถ้าสินค้านั้นบกพร่องในเวลาที่กำหนด เช่น 3 เดือน 6 เดือน ขนาดของมือ 2 ยังเปลี่ยนได้ภายใน 7 วัน - 3 เดือน

เมื่อบริการเวปโฮสติ้งบกพร่อง ใช้ไม่ได้ ต้องการยกเลิก ควรหรือไม่ที่จะคืนเงินให้ลูกค้า?

ผมแค่สอบถาม เพื่อเป็นอีกข้อมูลในการเรียกร้องค่าเสียหาย ซึ่งต้องทำตามกติกาที่ผู้ให้บริการส่วนใหญ่เขาทำกัน เลยมาตั้งกระทู้นี้ครับ

ขอความคิดเห็นด้วยครับ

* [size=1]อย่าคิดว่าเงิน พัน 2 พันจะเล็กน้อยไม่สำคัญ ผมเห็นผู้เสียหายหลายๆคนเรียน ม.ต้น นึกไปถึงช่วงนั้นแล้ว เงินเป็นพัน ก็มีความหมายกับเขา บางทีเขาอาจขอจากทางบ้าน บางครอบครัว กว่าจะเก็บเงินให้ลูก 1 พัน มันไม่ใช่เรื่องตลก [/size]

ถ้าไม่คืนเงินก็ให้บริการเรา(ในแบบที่น่าพอใจ)สิครับ ไม่ใช่หายไปแบบนี้ไม่รับความจริง

**** ขออภัยในคำไม่สุภาพ :angel: นี่เป็นจดหมายเปิดผนึกถึง Networkthai.net ครับ ******
ผมขอยืนยันว่าเรื่องรวมข้างล่างเป็นความจริงทั้งหมด
อย่าลบหรือปิดกระทู้นี้ เพราะนี้คือความจริง ขออนุญาติอย่างสูงนะครับ
และฝากเตือน Hosting ที่ชอบหลอก ระวังเถอะ คุณไม่รอดแน่ๆครับ
ทุกคนมีสิทธิที่แสดงความคิดเห็น จริงๆ และถูกต้อง
ผมได้ขอร้องอย่างสุภาพไปทางคุณหนึ่งแล้ว แต่ไม่มีกรตอบรับอย่างไร
ผมไม่ไหวแล้วครับ…

รบกวนขอใช้พื้นทีนี้หน่อยนะครับ (กรุณาอย่าลบกระทู้นี้เพื่อบิดเบือนความเป็นจริง)
และบอกคุณหนึ่งอย่า ตอแหล่ พูดตามความเป็นจริง … noptawat
NuTTySTUDiO Call 01-199-4114

สวัสดีครับ

ผมผ่านไปผ่านมาบอร์ด THT หลายรอบแล้วครับพึ่งจะมีโอกาศได้สมัคร เพราะส่วนมากผมจะทำงานด้านโปรแกรมซะมากกว่าครับ แต่ด้านโฮสติ้งก็ไม่ได้ทิ้งนะครับ ดูแลตลอด ^^ พอดีคราวนี้มีลูกค้าของผมรายหนึ่งออกอาการแปลกๆครับ เลยแวะเข้ามาบอร์ดนี้ซักหน่อยเพื่อฟลุ๊กๆ จะได้ข้อมูลอะไรบ้าง

เปิดมาหน้าแรก ตกใจเลยครับ !!!

คุณหนึ่ง Networkthai เป็นลูกค้ากับทางผมครับ เค้ามาเช่าเครื่องกับแล้วเค้าก็ไป Manage เครื่องเอง

ตอนนี้คุณหนึ่งรู้สึกจะมีปัญหาเรื่องเงินครับ ผลัดกับทางผมมาตลอด

วันนี้ 03/04/49 ช่วงประมานบ่าย 3 โมง ทางผมจึงตัดสินใจปิดเครื่องทั้ง 2 เครื่องที่คุณหนึ่งมาเช่าไว้

ในส่วนตรงนี้ผมยังสามารถ Contact กับทางคุณหนึ่งได้นะครับ ผมอยากจะให้ทางลูกค้าของทางคุณหนึ่งใจเย็นๆ ไว้ซักนิดนะครับ ผมจะเครียเรื่องนี้ให้เร็วที่สุดครับ เพื่อที่จะเปิดเครื่องให้ลูกค้าของคุณหนึ่งได้ใช้บริการต่อนะครับ

ผมยังให้ Credit กับทาง Networkthai นะครับ ผมเคยได้เจอตัวจริงของเค้าตอนมาดูเครื่องคิดว่า เค้าอาจจะมีปัญหาอะไรบางอย่างถึงได้เกิดเรื่องแบบนี้

ยังไงผมจะตามเรื่องนี้ แล้วถ้าคืบหน้ายังไงผมจะบอกกล่าวให้ท่านลูกค้าของคุณหนึ่งได้รับทราบข้อเท็จจริงนะครับ

ต่อไปนี้คือจดหมายเปิดผนึกระหว่าง NuTTySTUDiO กับ Networkthai.net
ทุกคนสามารถอ่าน และอยากให้อ่านความจริงนี้ทุกๆบรรทัด (ขออภัยที่อาจมีคำไม่สุภาพ
เพราะคนที่ผมสนทนาด้วยเค้าไม่สุภาพเอง)

=== ข้อความล่างนี้เป็นข้อความโดยตรงไม่มีการกลั่นกรอง อ่านแล้วคิดตามนะครับ===

ถึง ไ-อ้เหี้-ยหนึ่ง networkthai.net

กูไม่สามารถติดต่อมึงได้เลย ตั่งแต่รับเงินไป เว็บก็ใช้ไม่ได้ ล่มบ่อยโคตรๆครับ
ไอ้สัตว์ เอาเงินกูไปแล้วเชิดหรอ สันดานหมา กูคิดซะว่า
ทำบุญให้ไอ้สัตว์หมาบ้านนอก จิระพงษ์ ทับศรี ที่มันไม่มีจะกิน จะแดกหละกัน
ขอให้ ตระกูล ทับศรี และก็มึง ไอ้หนึ่ง ไม่ได้มีอะไรดีๆเกิดขึ้นเลยกับสิ่งที่มึงทำกับกู
ทุเรศ เสียแรงที่ไว้ใจ ทีแรกก็ทำพูดดีหรอก พอรับเงินเสร็จแมร่งหน้ามือเป็นหลังตีนเลย
ไอ้สัตว์ พ่อแม่มึงมีความเป็นคนหรือเปล่า ตระกูลมึงพัฒนาการมาจากหมาหรอ
ถึงไม่มีความคิดที่ดีๆเหมือนคนอื่นเอา ที่ผ่านๆมาผมอ่านดูแล้วก็เชิดเงินเค้าหมด
แถมยังมีปลอมตัวทำให้คนอื่นเค้าเสียหายอีก ไม่ทราบจบที่ไหนครับ
และก็ วุฒินี่ซื้อมาหรอ ตอนนี้คงหนีไปกบดานที่บ้านนอกของมึง นอนกับควายไถนาอะดิ
ไอ้พวกสัตว์นรกแบบนี้ ยังเสือกมากวนกูอีก เชิดเงินกูไป เหี้ยหวะ
สงสัยตระกูลมึงไม่เคยสั่งสอนหรือสร้างสิ่งดีๆให้เกิดขึ้นในตระกูลเลย
อ๋อ เว็บบอร์ดก็ปิดหนีไปเลยนะ ทนรับความจริงไม่ไหวสิ

ทุกอย่างที่พูดมันเป็นความจริง กูพูดไม่อายปากหรอก
อยากเถียงมึงก็โทรมา 01-199-4114 กูรับเอง ไปคุยที่โรงพักก็ได้ถ้ากลัวโดนเค้ารุมตาย
เถียงที่นี่ก็ได้นะ แต่ขอให้มึงพูดจริงๆเหอะ กูขอร้อง สงสารตระกูลเหี้ยของมึงหวะ นะครับ
ปล.คุณหนึงออกจากวงค์การนี้เถอะผมว่านะถ้าคุณยังคงสันดารเดิมแบบนี้
อ๋อสันดารเลวๆแบบนี้คงแก้ไม่ได้หรอกครับไปตายซะแล้วเกิดเป็นควายไถนายังดีกว่า

คำขอบคุณในบริการจากลูกค้า

ขอแสดงความเหยียดหยามถึงวงค์ตระกูลของคุณด้วยประการดังกล่าวที่เป็นความจริงทั้งปวง
NuTTySTUDiO
March 28 , 2006

NuTTySTUDiOTHailand ; Rungsit Khong7 Tunyarruk Patumthanee Thailand.

ปล. วันนี้หน้าเว็บมันก็เข้าไม่ได้ (วัน 28 มีนาคม 2549)
www.networkthai.net เลิกใช้เลยเหี้ยมากๆครับ Support Forum

++++
คนเรามีความคิดที่หลากหลาย ให้ความคิดเห็นได้นะครับด้วยการ Reply กระทู้นี้ครับ
++++

ผมใช้บริการ โฮสติ้รายนึง xxxxxxxthai.com

ผม ไม่แน่ใจว่าจะดีรึปล่าว ก็เลยเช่า โปรโมชั่น 1 ปี 1500 บาท

ใช้ไปไม่ถึงอาทิตย์ มันก็ช้า เข้าเว็ปแล้ว Timeout

ผมเลยไปขอยกเลิกครับเขาบอกจะคืนเงินให้เต็มจำนวน

ในวันที่ 10 ผมถาม เขาบอกว่างบหมด แถม มายืมเงินอีก 3500 แต่ผมไม่มี

เพราะตังก็ยังไม่ได้คืนจากเขาเลย

อยากทราบว่า โฮสติ้งเวลาเช่าแล้วเขาเอาเงินไป ใช้หมดเลยหรือครับ ไม่มี ไว้เผื่ออะไรเลยหรอครับ

อีกอย่างเช่าไม่ถึง สัปดาห์�

ขอบคุณท่าน Webmaster ABDAY.com ด้วยนะครับที่ท่านโทรมา
ผมเช็คดูที่ whois.sc แล้ว Networkthai SN3 มีลูกค้าในเครืองประมาณ 60 ราย
อยากให้ออกมาเปิดโปงความชั่วของคนที่รับเงินแล้วหนีกันนะครับ

วันที่ 30 มีนาคม 2549
วันนี้ผมนั่งหน้าคอม เช็คเมลล์อยู่ มีโทรศัพท์เข้ามา
คุยไปเค้าบอกว่าคือ Webmaster Abday.com ผู้ที่เจอเรื่องราวแบบผม
ก็คุยแบ่งประสปกรณ์ไปครับ ผมขอเล่าเป็นเรื่องราวเลยละกันนะครับ
Abday ก็ได้เข้าไปใช้บริการ Networkthai.net เหมือนกันครับ
แต่ท่านโดยเยอะกว่าเพราะจ่ายค่า Ram ให้ไปด้วย (เงินประมาณ 9000)
หลังจากรับเงินนะครับ เงียบ!! โทรไปไม่รับ
มีอยู่ครั้งหนึ่งเค้าเผลอรับก็รีบวาง ไม่พูดอะไร … เป็นอยู่ 3 ครั้งครับ
ถ้าไม่มีเงินจริงๆ จะขอเจรจาเราก็ยินดีนะครับ ไม่ใช่วางสายหนีแบบนี้

ผมมีเพื่อนอยู่คนเคยเช่าที่นี่เหมือนกันใช้นามแฝง H—ss (ขอละไว้2ตัว)
ก็ตั้งกระทู้ไว้แล้วครับ จ่ายเงิน มันบอกรับประกันคืนเงินหากไม่ได้รับความพอใจ
ใช้ไปไม่ถึงอาทิตย์ มันบอกไม่มีเงินคืนครับ ใช้หมดแล้ว แถมหน้าด้านจะยืมเงินอีก
Hosting ที่ไหนครับไม่มีเงินสำรอง แย่ครับ

ถ้ายังมีคนแบบนี้ในสังคมไทยแล้วจะเป็นยังไงต่อไป

Registrant:
 �networkthai.net [email]info@networkthai.net[/email] +66.38518606
 �NETWORKTHAI.NET
 �3/45 Sotorn Rd.
 �Moung,Chachoengsao,TH 24000

Domain Name:networkthai.net 
Record last updated at 2006-02-07 08:47:17
Record created on 2004/2/15
Record expired on 2007/2/15

Domain servers in listed order:
 �ns12.zoneedit.com � ns8.zoneedit.com 

Administrator:
 �name:(Mr. Jirapong Tubsri) 
	Email:(info@networkthai.net) tel-- +66.38518606
\r
t Moung
Chachoengsao,
Thailand

zipcode:24000

Technical Contactor:
	Email:(info@networkthai.net) tel-- +66.38518606
\r
t Moung
Thailand

Billing Contactor:
\r
t Moung
Thailand

Registration Service Provider:
	name: Domain Registration Center. 
	tel: -
 �fax: -
 �web:domain@domainmodify.com
[Whois Server]:whois.OnlineNIC.com

================================================
|เราได้พยายามติดต่อไปแล้วทั้งทางโทรศัพท์และอีเมลล์แล้วนะครับ
|วันนี้(30มีค49คุณXของAbday.comได้ส่งจดหมายไปแล้วนะครับEMS)
| ส่งไปที่บ้านเลย นายจิระพงษ์ ทับศรี
|3/45 ถนนศรีโสธรตัดใหม่ ตำบลหน้าเมือง อำเภอเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา 24000
|และยังไงเดี๋ยวถ้าไม่ติดต่อกลับให้ตำรวจไปติดต่อให้ครับ :smiley:
|ติดต่อกลับเพื่อเจรจาเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับผม…NuTTy ถ้าอยู่เฉยๆโดนหนักแน่ๆครับ

ขอบคุณครับ และผมหวังว่าเรื่องนี้จะไม่จบลงแบบง่ายๆคนที่ผิดมันต้องชดใช้ครับ:lol: สะใจ
คนผิดต้องชดใช้ตามกฎหมายอย่างถึงที่สุดให้สาสมแก่ที่ทำไปต้องโดนประณามครับ

บ้านมัน 038815519 มือถือมัน 063528593 (อย่าโทรเล่นนะครับถ้าอยากระบายค่อยโทร)

EDIT :แก้ไขคำผิดและเน้นคำ

ไม่อยากอ่าน - -’ อ่านได้สามคำ ลงมา post ตอบดีกว่า - -’

ไม่รู้สิผมไม่อยากพูดมาก เพราะเห็นที่นี่ก็โดนไปขนาดไหนก็ไม่รู้

ไม่รู้ปล่อยกันเอาไว้ได้ไงสังคมไทย !!

จำที่ มัน เคย พูดได้เลย “ลูกค้าบอกกันมาปากต่อปาก”

เลยลามเป็นเชื้อโรคซะ

ครับ ตอนแรกดูลูกค้าก็อดทนดีนะ ครับ แรก ๆ ทางเจ้าของก็ (ุถือขวดเหล้า) ไม่สน ไม่ง้อ ไม่ปรับปรุง ดูทุกอย่างไม่มีปัญหา แต่…ทำไมวันนี้จึงเป็นอย่างนี้ไปได้

หลักของ System Dynamics หรือ Systems Thinking เขาเรียก Over Shoot and Collapse คือทยานแล้วหัวปักพื้น ซึ่งผมคิดว่า คงจะเป็นกรณีศึกษาที่ดีให้กับหลาย ๆ ท่านที่กำลังมองธุรกิจลักษณะนี้อยู่ ว่าต้องมองหลายมิตื ตามหลักการบริหารเชิงกลยุทธ์ เอาให้ครบทั้ง 4 มิติตามแบบ Balanced ScoreCard เลยคือ Finacial, Customer,Internal และ Learning and Growth

1. ไม่ใช่ตั้งราคาต่ำ หวังกำไรระยะใกล้้ ๆ อย่างเดียว เราเก็บเงินมาก่อนก็จริง แต่
  2. ลูกค้ามาก ๆ ต่างคนต่างต้องการการบริการที่ดี หากใช้ราคา้เป็นหลักในการแข่งขัน เพื่อตึงดูดลูกค้าแล้ว ต้อง oversell จนดูแลด้านคุณภาพการให้บริการไม่ได้ เกิดดินพอกหางหมู มากเข้าก็จะเจอการบอกต่อ ๆ กันไปจนไม่มีใครจะมาใช้บริการ กว่าจะผุดขึ้นมาได้ก็คงสาหัส
  3. กระบวนการทำงานต้องดี มีประสิทธืภาพ การทำ server ต้องมือถึง ไม่งั้นก็ล่มบ่อยๆ ต้องปรับปรุงเสมอ
  4. ต้องศึกษาหาความรู้ทำ R&D หน่อย ไม่ใช่ไปวันๆ ศึกษามาแก้ปัญหา และศึกษาเพื่ออนาคตด้วย

สรุปก็คือ ท่านที่จะทำ hosting ขอให้มอง คิด เชิงระบบ เลิกคิด เลิกหวังกับการทำธุรกิจแบบ War-on-Price ซะที สร้างความแตกต่าง หาจุดยืน ทำการบ้าน วางแผน รู้ต้นทุน รู้ส่วนต่างของกำไรที่ต้องการ มองที่กา่รเติบโตช้า ๆ แต่มั่นคงดีกว่า ครับ

อ้อ มีหลายท่านจะมาใช้บริการผม เนื่องจากเขาบอกว่า server ที่เขาใช้อยู่ล่ม ทั้ง 3 เครื่องพร้อมกัน ไม่น่าเชื่อ อิิอิ ไม่ทราบว่ามาจากนี่รึเปล่า หากใช่ก็ต้องขอขอบคุณ นะครับ ผมจะดูแลต่อให้เิอง :dgrin:

สรุปก็คือ ท่านที่จะทำ hosting ขอให้มอง คิด เชิงระบบ เลิกคิด เลิกหวังกับการทำธุรกิจแบบ War-on-Price ซะที สร้างความแตกต่าง หาจุดยืน ทำการบ้าน วางแผน รู้ต้นทุน รู้ส่วนต่างของกำไรที่ต้องการ มองที่กา่รเติบโตช้า ๆ แต่มั่นคงดีกว่า ครับ

ขอบคุณ อ. ที่ให้คำแนะนำ มือใหม่สำหรับ ผม ครับ อิอิ

แรก ๆ ทางเจ้าของก็ (ุถือขวดเหล้า) ไม่สน ไม่ง้อ ไม่ปรับปรุง ดูทุกอย่างไม่มีปัญหา

55555 ฮาขวดเหล้า

-*- ชื่อเสียงเลื่องลือมากครับ Networkthai (( ดีนะไม่เคยใช้ ))

กะว่าจะไปใช้บริการอยู่เหมือนกัน ตอนนี้เปลี่ยนใจล่ะ ดีนะที่เพื่อน บอกก่อน :wink:

กะว่าจะไปใช้บริการอยู่เหมือนกัน ตอนนี้เปลี่ยนใจล่ะ ดีนะที่เพื่อน บอกก่อน :wink:

ขอตั้งข้อสังเกตนิดนึง

คุณ pitlokdd ก็ทำ hosting ด้วยนี่ครับ จะคิดไปเช่า host คุณหนึ่งทำไมเหรอครับ :blink:

ครับ ตอนแรกดูลูกค้าก็อดทนดีนะ ครับ แรก ๆ ทางเจ้าของก็ (ุถือขวดเหล้า) ไม่สน ไม่ง้อ ไม่ปรับปรุง ดูทุกอย่างไม่มีปัญหา แต่…ทำไมวันนี้จึงเป็นอย่างนี้ไปได้

หลักของ System Dynamics หรือ Systems Thinking เขาเรียก Over Shoot and Collapse คือทยานแล้วหัวปักพื้น ซึ่งผมคิดว่า คงจะเป็นกรณีศึกษาที่ดีให้กับหลาย ๆ ท่านที่กำลังมองธุรกิจลักษณะนี้อยู่ ว่าต้องมองหลายมิตื ตามหลักการบริหารเชิงกลยุทธ์ เอาให้ครบทั้ง 4 มิติตามแบบ Balanced ScoreCard เลยคือ Finacial, Customer,Internal และ Learning and Growth

1. ไม่ใช่ตั้งราคาต่ำ หวังกำไรระยะใกล้้ ๆ อย่างเดียว เราเก็บเงินมาก่อนก็จริง แต่
  2. ลูกค้ามาก ๆ ต่างคนต่างต้องการการบริการที่ดี หากใช้ราคา้เป็นหลักในการแข่งขัน เพื่อตึงดูดลูกค้าแล้ว ต้อง oversell จนดูแลด้านคุณภาพการให้บริการไม่ได้ เกิดดินพอกหางหมู มากเข้าก็จะเจอการบอกต่อ ๆ กันไปจนไม่มีใครจะมาใช้บริการ กว่าจะผุดขึ้นมาได้ก็คงสาหัส
  3. กระบวนการทำงานต้องดี มีประสิทธืภาพ การทำ server ต้องมือถึง ไม่งั้นก็ล่มบ่อยๆ ต้องปรับปรุงเสมอ
  4. ต้องศึกษาหาความรู้ทำ R&D หน่อย ไม่ใช่ไปวันๆ ศึกษามาแก้ปัญหา และศึกษาเพื่ออนาคตด้วย

อ้อ มีหลายท่านจะมาใช้บริการผม เนื่องจากเขาบอกว่า server ที่เขาใช้อยู่ล่ม ทั้ง 3 เครื่องพร้อมกัน ไม่น่าเชื่อ อิิอิ ไม่ทราบว่ามาจากนี่รึเปล่า หากใช่ก็ต้องขอขอบคุณ นะครับ ผมจะดูแลต่อให้เิอง :dgrin:

อดทนมาเยอะแล้วครับ ไอ้หนึ่งมันโลภด้วยครับ

[quote]กะว่าจะไปใช้บริการอยู่เหมือนกัน ตอนนี้เปลี่ยนใจล่ะ ดีนะที่เพื่อน บอกก่อน

ผมก็เกือบซวยเพราะเห็นราคาถูกล่อใจครับ โชคดีได้อ่านข้อความจากลูกค้าบริษัทนี้ก่อน เหอๆ

ปล… ระวังมันจะเปลี่ยนโดเมน มาเปิด hosting ใหม่นะครับ สังเกตดีๆ อิอิ เพราะ Networkthai กู่ไม่กลับแน่นอน

หรือคุณหนึ่งมัวไปประกาศหลอกขายยานอนหลับ ยาปลุกเซ็กส์ อยู่ใน irc.webmaster.com ห้อง #กรุงเทพ จนไม่มีเวลาครับ 555

คนแบบนี้มันรกพื้นที่เมืองไทยจริงๆ

Quote จาก คุณMyweb นะครับ

เคยมี กรณีนี้กับ Networkthai มาแล้วหลายหน

http://www.thaihosttalk.com/index.php?showtopic=1388
http://www.thaihosttalk.com/index.php?showtopic=2815

อันนี้น่าจะเด็ดสุด

http://www.thaihosttalk.com/index.php?showtopic=1388

http://www.thaihosttalk.com/index.php?showtopic=1567

ขอบคุณมากครับ ผมเอาเรื่องแน่ครับ คิดไว้ว่า ถ้าเขาโทรมาบอกเหตุผลกันดีๆผมจะชลอให้ ค่อยๆคืนก็ยังได้ แต่นี่ … ทำเหมือนคนไร้การศึกษา

ถ้าไม่มีเงิน เดี๋ยวนี้มี easy buy ไปขอกู้ 2-3 วันก็ได้เงินแล้ว กู้บัตรเครดิตก้ได้
ยืมเพื่อน ยืมญาติ ฯลฯ มันมีทางแก้ปัญหาได้ ไม่ใช่ทำระยำแบบนี้นะ นายจิระพงษ์ ทับศรี
งานนี้เสียหายยาวนะ จะอยู่ในวงการอินเตอร์เนทได้เหรอ อีก 20 ปี อยากจะขายอะไรขึ้นมา
หรืออยากจะสมัครงานที่ใหน บางคนเขา search ดูก่อนว่า ชื่อ “จิระพงษ์ ทับศรี” มันทำเลวอะไรไว้ที่ใหนบ้าง ก่อนจะไปยุ่งกับคนชื่อนี้ … งานนี้ ฉิบหายตลอดชีวิต ! ผมเลยคิดหลายตลบว่า จะมาโพสดีใหม (สงสารว่ะ)

นี่เรื่องราวของผมครับ

http://www.thaihosttalk.com/index.php?showtopic=2888

อ้อ ผมโอนไป 8 พันนะครับ ไม่ใช่ 9 B)

หลังจากเรื่องสิ้นสุดแล้ว อยากให้มา POST ปักหมุด สรุปด้วยได้ไหมครับ

ไว้ให้ผู้ให้บริการท่านอื่นมาอ่านด้วย

กรุณาอย่าปิดกระทู้นี้ และกระทู้นี้ควร ปักหมุดไว้ให้เด่นชัดครับ ถึงเวลาสมควรแล้ว

ตอนนี้คุณหนึ่งกำลังหดหัวและไปอยู่ที่บอร์ด ethaidesign.com เค้าลบกระทู้ผมที่ Networkthai กับ Ethaidesign.com ด้วยครับ เพราะเค้ากลัวความจริง หน้าตัวเมียก็งี้ครับ

ขอบคุณหลายๆเว็บที่โทรมานะ จะพยายามให้มันดีที่สุดครับ

ดีครับ นับว่าเป็นกรณีศึกษาที่ดี …

[ กรณี ทับศรี กรณีศึกษาเรื่อง ความรับผิดชอบในการทำธุรกิจเวบโฮสติ้ง ]

ตอนแรกเชิญชวนให้ใช้ก็ดีนะ พอขอให้ช่วยแก้อะไรหน่อยแม่มเงียบไปเลย ไม่ไหวๆๆ

ตามอ่านครับว่าจะจบแบบ Happy ทุกฝ่ายหรือเป่า

จับเข้าคุกให้ได้นะครับ
อยากเห็นรูปตอนโดนจับครับ เอามาประจานซะหน่อย สะใจดี