การตั้งค่า MySQL แก้ปัญหา ภาษาไทย กลายเป็น ? หรือ อ่านไม่ออก

ขอบคุณมากๆครับ อ่านในนี้กระจ่ายเลย

+1 แถม M150 ให้เลย มึนเหมือนกันได้ความรู้แล้ว

ขออนุญาติขุดนะครับ เจอปัญหาภาษาไทยกับ mysql คือ ผมลง OS อีกเครื่องเป็น CentOS 64 Bit และได้ Backup ข้อมูลจากเครื่องเดิมซึ่งเป็น CentOS 32 Bit ทั้งสองเครื่องเป็น default-character-set ของ mysql เป็น utf-8

ผลลัพธ์หลังจาก Restore ข้อมูลด้วย DA

เว็บลูกค้าที่มีการใช้ mysql ด้วยแสดงภาษาไทยได้ปกติ แต่เว็บของตัวเองดันแสดงภาษาไทยไม่ได้ในโปรแกรม WHMCS แต่แสดงภาษาไทยได้ปกติใน phpMyAdmin ลองทุกวิธีแล้วยังเหมือนเดิมที่ WHMCS แสดง ???

WHMCS ผมติดตั้งใหม่เนื่องจากเปลี่ยนชื่อเว็บ และนำ Database ที่ backup ไว้มา restore ด้วยวิธีต่างๆดังนี้

1. backup and restore ด้วย DA (เฉพาะ Database)

2. export and import ด้วย phpMyAdmin

3. mysqldump

ตอนนี้หมดมุขแหละ พอจะมีวิธีอื่นอีกหรือเปล่า ขอคำแนะนำด้วยครับ

ลองเพิ่ม

$mysql_charset = "utf8";

เข้าไปในไฟล์ configuration.php ดูครับ

ขอบคุณครับ ผ่านปัญหานี้ไปได้ด้วยดี

ความรู้ๆๆๆๆๆๆๆ:d5f02ecd: