Mysql ชอบ lock จะแก้ยังไงดีครับ

เป็น SMF ครับมีไฟล์แนบอยู่เยอะ

[attachment=3723:2011-02-12_213413.jpg]

เวลาลบกระทู้ทีนึง เว็บนิ่งไปเป็นนทีเลยครับ

db ทำงานไม่ทันครับ -…-’ อาจต้องย้ายไป db server ที่ disk แรงๆ หน่อย (พวก ssd ไรเงี้ย)

ดูจากรูปที่แนบมา ที่ locked น่าจะรอ select query (Copying to tmp table) ดูจาก query time เป็น 1 อยู่อันเดียว (select query มีใช้ table smf_attachments ด้วยหรือเปล่าไม่รู้เพราะจากรูปเห็น query ไม่หมด คิดว่าคงมีใช้เพราะ query update รอต่อคิวอยู่) ถ้า server มี RAM เหลือ ลองปรับ tmp table ของ mysql จากใช้ disk มาใช้เป็น ramdisk partition ดูครับ

ปล่อยๆไป มัน update low priority เพื่อป้องกัน query อื่น lock

เปลี่ยนเป็น INNODB ใน table ที่มีการ lock บ่อยๆ ครับ

ได้ผลครับ ถึงจะยังลบช้าเหมือนเดิม แต่ table ไม่ lock เว็บก็จะไม่ค้างครับ คนเข้าเว็บก็ไม่สะดุดด้วยครับ