เครื่องไม่มีไฟล์ my.cnf นี่ต้องทำยังไงครับ

คือจะเข้าไปแก้
max_user_connections
max_connections

แต่ผมหาไฟล์ไม่เจออ่ะ เป็นไปได้หรือเปล่าว่ามันจะไม่มี

os อะไร

centos ครับ

/etc/my.cnf
If it doesn’t exists, then create it.

ถ้ามันไม่มีมาให้ก็สร้างขึ้นมาเลยครับ touch /etc/my.cnf

ขอบคุณมากครับ ที่แท้ไฟล์นี้มันไม่มีอยู่แล้วเราต้องสร้างขึ้นมาเอง ไปอ่านเจอมา เขาว่า

เพื่อให้การทำงานของ mysql server มีประสิทธิภาพมากที่สุด เลือกไฟล์คอนฟิกให้เหมาะสมกับเครื่องเรา ปกติ mysql จะใช้ไฟล์คอนฟิกชื่อ /etc/my.cnf แต่ในขณะที่ติดตั้ง mysql เสร็จใหม่ๆจะไม่มีไฟล์นี้ให้ เราจะต้องสำเนาเอาไฟล์คอนฟิกจาก /usr/local/share/mysql ออกมาเอง ซึ่งจะมีไฟล์ตัวอย่างอยู่ 5 ไฟล์ด้วยกัน ดังนี้

เหมาะสำหรับเครื่องที่มีหน่วยความจำ 4 GB , ใช้ innodb อย่างเดียว
/usr/local/share/mysql/my-innodb-heavy-4G.cnf

เหมาะสำหรับเครื่องที่มี หน่วยความจำ 1-2 GB
/usr/local/share/mysql/my-huge.cnf

แต่ผมไม่มี folder mysql

[root@host /]# cd

สร้างเป็นไฟล์เปล่าๆว่างๆขึ้นมาเลยเหรอครับ

แล้วใส่แค่
max_user_connections=30
max_connections=500
ไป 2 บรรทัด ก็สามารถใช้งานได้เลยเหรอครับ

เอ่อ… centos ก็จริง แต่ลง mysql ผ่านอะไรครับ
เพราะปกติ centos นี่ถ้าลงผ่าน RPM ยังไงก็มี my.cnf ให้เรียบร้อย
(แม้แต่ directadmin ก็มีให้ครับ)

ลงผ่านอะไร ไม่ทราบเหมือนกันครับ ไม่ได้ลงเองง่า ทางผู้ให้บริารเช่าเครื่องเขาลง os ให้

แต่ตอนนี้น่าจะได้แล้วนะครับ ผมก๊อบไฟล์ my-huge.cnf มา ตามที่นี่เขาว่าไว้

พื่อให้การทำงานของ mysql server มีประสิทธิภาพมากที่สุด เลือกไฟล์คอนฟิกให้เหมาะสมกับเครื่องเรา ปกติ mysql จะใช้ไฟล์คอนฟิกชื่อ /etc/my.cnf แต่ในขณะที่ติดตั้ง mysql เสร็จใหม่ๆจะไม่มีไฟล์นี้ให้ เราจะต้องสำเนาเอาไฟล์คอนฟิกจาก /usr/local/share/mysql ออกมาเอง ซึ่งจะมีไฟล์ตัวอย่างอยู่ 5 ไฟล์ด้วยกัน ดังนี้

เหมาะสำหรับเครื่องที่มีหน่วยความจำ 4 GB , ใช้ innodb อย่างเดียว
/usr/local/share/mysql/my-innodb-heavy-4G.cnf
เหมาะสำหรับเครื่องที่มี หน่วยความจำ 1-2 GB
/usr/local/share/mysql/my-huge.cnf
เหมาะสำหรับเครื่องที่มี หน่วยความจำ 512 MB
/usr/local/share/mysql/my-large.cnf
เหมาะสำหรับเครื่องที่มี หน่วยความจำ 32-64 MB , หรือ 128 MB ถ้ามีเว็บเซิร์ฟเวอร์ด้วย
/usr/local/share/mysql/my-medium.cnf
เหมาะสำหรับเครื่องที่มี หน่วยความจำ น้อยกว่า 64 MB รัน mysql อย่างเดียว
/usr/local/share/mysql/my-small.cnf
ตัวอย่างเช่น มีแรมอยู่ 128 MB ก็จะใช้ไฟล์ my-medium.cnf
#cp /usr/local/share/mysql/my-medium.cnf /etc/my.cnf
#chown root:sys /etc/my.cnf
#chmod 644 /etc/my.cnf

แต่มันม่ได้อยู่ใน /usr/local/share/mysql/my-huge.cnf แต่ผมไปเจอใน /usr/share/mysql/my-huge.cnf คิดว่าคงอันเดียวกัน
ก็เลยก๊อบมา

น่าจะได้แล้วมั๊งครับ ขอบคุณทุกคนมากครับ

ผมติดตามกระทู้คุณมาก 2 กระทู้แล้ว… ผมสรุปปัญหาให้เลยว่า ให้ทาง admin คุณแก้ปัญหาครับ

หรือหากว่าคนที่ลง OS ให้คุณ…ไม่ได้มีความรู้ความชำนาญระดับ system admin ก็ให้เขาบอกกับเราตรงๆกลับมาดีกว่าครับ

จะได้แนะนำอะไรต่างๆได้ถูกต้อง

การที่ลงอย่างเดียว ไม่ได้หมายความว่าจะ " เป็นงาน เป็นระบบ " นะครับ

System Admin ไม่ได้หมูๆแบบนั้นครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับ
คนที่ลง OS ให้ผม คือคนให้บริการเช่าเครื่อง จะเรียกว่า admin หรือเปล่าผมไม่แน่ใจ แต่ในสัญญา เขาระบุชันเจนว่าเขาจะดูแค่ด้าน hard ware เท่านั้น ปัญหาเกี่ยวกับเว็บ หรือเกี่ยวกับระบบในเครื่องเป็นเรื่องของผู้เช่าเครื่อง

ถ้ามองในลักษณะนี้คนที่เป็น admin ก็คือตัวผมเอง ปัญหาคือผมเป็นคนทำเว็บ ไม่ใช่คนดูแลระบบ แต่จะต้องมาอยู่ในฐานะของคนดูแลระบบอย่างหลีกเลี้ยงไม่ได้ จะทำอย่างไรเมื่อเรามาอยู่ในฐานะของคนที่ต้องทำในสิ่งที่ไม่รู้
มันมีอยู่แค่ 2 ทาง

1. คือไปจ้างคนที่รู้มาทำให้
  2. เรียนรู้ด้วยตนเอง

ผมไม่รู้ว่าจะไปจ้างคนที่ไหนมาทำให้ ถึงรู้ก็ไม่มีเงินจ้าง ถึงมีเงินผมก็ไม่ค่อยอยากให้ใครเข้ามาในเครื่องซักเท่าไหร่ และสุดท้ายไม่ว่าจะอย่างไรผมก็อยากลองดูด้วยตัวเองก่อน เพราะผมคิดว่าปัญของผมมันไม่ได้ใหญ่ขนาดที่จะต้องไปหาจ้าางคนมาดูแล

และแน่นอนเมื่อเราต้องการรู้ในสิ่งที่ไม่รู้ สิ่งที่เราต้องทำก็คือการหาข้อมูล และการสอบถามจากผู้รู้ แต่คำถามจากผู้ไม่รู้และไม่มีพื้นฐานเลย มักจะเป็นคำถามที่ดูโง่ๆ ซึ่งมันมักจะสร้างความรำคาญให้กับผู้รู้อยู่เสมอ

ผมพยายามจะลดความน่ารำคาญนั้นด้วยการพยายามหาข้อมูลเองให้มากที่สุด และถามให้น้อยที่สุดโดยจะถามเฉพาะเมื่อไปไม่ได้จริงๆ แต่กระนั้นคำถามของผมก็ยังดูเหมือนสร้างความรำคาญให้กับผู้รู้อยู่ดี

แต่แล้วผมจะทำยังไงได้ ก็ยังคงต้องถามต่อไปทั้งอย่างงั้น แม้รู้ว่าเมื่อผู้ตอบเริ่มรำคาญที่จะตอบ สุดท้ายมันก็จะไปจบลงที่การ ถูกไล่ให้ไปจ้าง admin มาแก้ปัญหาให้ แต่ถึงอย่างนั้นผมก็ยังคงต้องถามอยู่ดี และหวังว่าจะมีคนใจดีที่คิดถึงตอนที่ตัวเองยังไม่รู้ไม่มีพื้นฐานมาตอบให้ด้วยความเข้าใจ ซึ่งจากการตั้งกระทู้ของผมในเว็บนี้ก็จะมีคนเข้ามาตอบให้ในทุกกระทู้ที่ผมตั้ง

อย่าน้อยใจไปเลยครับ

ต้องแยกว่าสิ่งนี้เป็นธุรกิจ

ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นเงิน ทุกเซอรวิสเป็นเงิน(ระดับองค์กร)

ทีหลังก็เลือกผู้ให้บริการ ที่ตรงความต้องการเราครับ

ตอนนี้ก็ ใช้ google ไปก่อนครับผม หรือถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ในบอร์ดครับ

มีคนใจดีตอบให้ตลอดครับ

^^

ถ้าไม่ได้จิงๆส่ง root มาจะทำให้ครับ แค่นี้ พิมไม่กี่บรรทัดก็จบ บางทีที่ my.cnf ไม่มีผมก็เคยเจอสมัยลง DA แรกๆประมาณปีที่กว่าๆ ลงแล้วระบบมันไม่ได้สร้างไว้ให้

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ ค่อยๆศึกษา ค่อยๆถาม คนที่พร้อมจะบอก จะแนะนำเรามีอีกมากครับ ถ้าไม่ได้ศึกษามาโดยตรง ต้องใช้ความพยายามและเวลาหน่อย

ผมเองก็เหมือนคุณ ไม่ได้เรียนมา ก็หาถามหาศึกษาเอาเอง

+1 ให้ในความมีน้ำใจ

หากคุณอยากจะทำ อยากจะเป็น ก็เริ่มลงมือได้ครับ

ps -aux มาให้ดูหน่อย

ปล. หากจะเรียนรู้ ไม่รำคาญหรอกครับ ออกตัวกันมาว่าขอให้สอนกันให้หน่อย ก็มีคนตอบแน่นอนครับ
และไม่ต้องมาบ่นครับว่า ลงอะไรก็ไม่ผ่านครับ

จำไว้ " ง่ายๆไม่มีให้เราทำ " ที่ตกมาถึงมือเรา " มันยากทั้งนั้น " ครับ

ตอนนี้ตั้งค่า
max_user_connections
max_connections
ได้แล้ว

ขอบคุณทุกคนมากครับ