แนะนำเกี่ยวกับ mail server หน่อยครับผม

สวัสดีครับผมทุกท่าน

วันนี้ผมมีเรื่องรบกวน ปรึกษา ลุกค้าเค้าเช่า VPS อยู่ที่หนึ่ง มีปัญหา คือ ip เค้าติด Blacklist ทางผมก็ช่วยแก้ไข ทำ DNS Resove ( ให้ ISP ทำ ทำหรือเปล่าไม่รู้ อยู่ Cyber world ) แจ้งเรื่องไปทาง เจ้าของ VPS แล้ว ผ่านไปสองเดือน ก็รับเมล์ไม่ได้ ส่งเมล์ไม่ได้ หรือได้บ้่างไม่ได้บ้าง มีเมล์หาตัวเอง มี spam มหาศาล ไม่ลดลงเลย

ผมเลยอยากจะขอคำแนะนำ 2 ข้อครับผม

1. ถ้าผมใ้ช้ VPS ที่เดิมอยู่จะต้องใช้อะไรเพิ่ม ติดตั้งอะไรเพิ่มหรือ หาอะไรมาเพิ่มถึงจะทำให้มัน เสถียร์
  2. ถ้ามี ที่ให้เช่าทำ mailserver แล้วกัน spam + virus ให้มากที่ที่สุด

แนะนำหน่อยนะครับผม

ขอบคุณอย่างสูง

อัตราการส่ง email กี่ email/day ครับ

ตอนนี้ ประมาณ มีลูกค้าประมาณ 50 เ้จ้า เยอะสุด ส่งออกรับเข้าประมาณ

ต้องดูก่อนนะครับ ว่าคุณส่งเมล์ spam หรือเปล่า

รับ mail ไม่ได้นี่น่าจะมีปัญหาที่ัเครื่องเราเองมากกว่า

ไม่ใช่เมล์ spam แน่นอนครับผม เพราะเป็นบริษัท (เดิมอยู่ท กสทเนื่องด้วย เพิ่งย้ายมาตอนปลายเดือนมีนาที่ CSloxinfo ตอนแรกไม่มีปัญหา เพิ่งมีปัญหาตอนกลางๆ เมษายน นี่แหละหนักสุด )

spam ที่ส่ง เกือบทั้งหมดลูกค้าไม่รู้ตัวครับ โดนวางสคริบบ้างเครื่องลูกค้าติดไวรัสโดนขโมยรหัสแล้วใช้ smtp ไปส่งเมล์บ้าง

รับเมล์ไม่ได้นี่ปัญหามาจากเครื่องเราละมั้งครับ

ตอนแรกๆไม่มีปัญหา นั้นแสดงว่าคุณทำตัวเองโดน spam เองแล้วครับ
คุณบอกว่าเมล์คุณไม่ใช่ spam คุณพิจารณาจากอะไร

คุณย้ายไป ip ใหม่… แรกๆก็ใช้ได้ และก็อีแบบเดิมคือโดน mark spam

แก้ที่ตัวคุณดีกว่าครับ ลักษณะนี้

เช็ค blacklist กับ mxtoolbox.com ดูครับ ถ้าติด blacklist ที่ใหนก็ไปไล่ submit เคลียออกเป็นที่ๆไป บางที่ก็ต้องรอให้หลุดเองเมื่อ ip เราไม่มีการส่ง spam เป็นเวลา x วัน

ส่วนมากถ้าติด blacklist เขาจะมี detail บอกไว้ว่าติดตั้งแต่เมื่อไหร่ หรือมีตัวอย่าง mail spam อ้างอิงไว้ด้วย

การส่ง spam ออกจาก server ส่วนมากลูกค้าไม่รู้ตัวครับ มีทั้งติดไวรัส connect จากเครื่องลูกค้าเองเข้ามาส่งเมล์ และ ใช้ password ของ user ในเครื่องเข้ามาส่งเมล์ ซึ่งอาจได้มาจากเครื่องลูกค้าติด trojan หรือ random เข้ามาที่ server จะหลุด เพราะมี user จำนวนไม่น้อยที่ชอบตั้ง pasword สิ้นคิดอย่าง 12345