จะตั้ง Mail Server แต่ งง กับเรื่อง DNS ครับ

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีก่อนครับ เพิ่งเปิดมาเจอเวปนี้เป็นครั้งแรก เพิ่งได้เห็นเวปที่มีความรู้และสังคมดีๆ อีกเวปนึง จึงอยากขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ

มีเรื่องอยากจะขอรบกวนเพื่อน ๆ เกี่ยวกับเรื่องการสร้างตั้ง Mail Server ผมดำน้ำมาหลายวันแล้วครับ 55+

รายละเอียดประมาณนี้ครับ คือผมได้ทดสอบการใช้งานของโปรแกรม Merak Mail Server โดยทำการทดสอบรับส่งกันภายใน ซึ่งได้ผลเป็นที่หน้าพอใจ

เลยอยากจะลองทดสอบการรับส่งจริง ๆ เพื่ออาจจะนำมาใช้งานจริง แทน Mail ของ Hosting

1.ผมใช้ ADSL Fix 1 ipของ True สมมุติว่าเป็น 12.34.56.78 นะครับ

2.ผมได้จดโดเมน โดยสมมุติว่าชื่อ abc.com นะครับ ผมตั้ง DNS ของโดเมนดังนี้ครับ

ftp A 98.76.54.32 สมมุตินะครับ (เป็นค่าที่ได้มาจาก Hosting แต่แรกเลยครับ)

abc.com. A 98.76.54.32

localhost A 127.0.0.1

mail A 12.34.56.78 เป็น Fix ip ของผมนะครับ

www A 98.76.54.32

abc.com. NS ns21.thaihostsave.com. (เป็นค่าที่ได้มาจาก Hosting แต่แรกเลยครับ)

abc.com. NS ns22.thaihostsave.com.

12.34.56.78 MX 10

abc.com. TXT “v=spf1 a mx ip4:98.76.54.32 ~all”

3.ผม Forward port 25 มาที่เครื่อง mail Server ของผม

ผมทำทุกอย่างตามนี้เลยครับ แต่ผลที่ได้คือ ไม่สามารถรับ Mail จากภายนอกได้ เหมือนกับว่า มันยังไม่รู้ว่ามี mail@abc.com รึป่าวครับ ผมต้องทำขั้นตอนอะไรเพิ่มจากนี้บ้างรึป่าวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตั้ง MX record ผิดครับ

[domain]. [TTL] IN MX [pref] [servername]

ยินดีต้อนรับครับ จะดียิ่งขึ้นถ้าลงกระทู้ให้ถูกห้อง ช่วยๆ กันนะครับ (ย้าย)

ผิดยังไงเหรอครับ แล้วมันต้องเป็นแบบไหนครับ

ถ้าดูจากที่ให้มาน่าจะเป็นแบบไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

เซต DNS ใน directadmin รึเปล่าครับ

ถ้าใน directadmin บรรทัดในส่วนของ MX ต้องเป็น

mail MX 10

นะครับ

ลบ 12.34.56.78 MX 10 ทิ้งไปได้เลย

แต่ถ้าเป็น DNS zone ตามปกติจะเป็น

abc.com. IN MX 10 mail.abc.com.

ใช่ครับ set ใน directadmin

ผมเปลี่ยนตามที่บอกแล้วนะครับ ในส่วนอื่นถูกต้องแล้วใช่ไม๊ครับ

เอ่อ ๆ เหมือนจะได้แล้วนะครับ แต่ว่าทำไม ส่งมาจากพวก Hotmail Gmail แล้วมาช้ามาก ๆ ครับ

bandwidth inter ครับ

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ เลยนะครับ

ตอนนี้ทำได้แล้ว สามารถรับส่งได้ทุกอย่างยกเว้น Hotmail ยังไม่สามารถ ที่จะรับส่งได้เลย ไม่ช้าแต่ไม่ได้เลย

ไม่ทราบว่ามันมีวิธีแก้ หรือว่าตรวจสอบยังไงครับ หรือที่บอกว่า Bandwidth inter มีผลรึป่าวครับ ของผมอย่างที่บอก เป็น Fix IP ของ True น่ะครับ 1 IP

fix ip ถ้าอยู่ในวง dynamic ของ adsl จะส่ง mail ไม่ได้นะครับ มันจะโดน mail server ปลายทาง block

Fix ip อยู่ในวง Dynamic คือไรครับ

แล้วทำไมถึงเป็น เฉพาะของ Hotmail อย่างเดียว Gmail Yahoo ได้หมดล่ะครับ ไขข้อข้องใจให้หน่อยครับ แล้วแบบนี้ต้องทำยังไง เปลี่ยน internet ช่วยได้รึป่าวครับ

ได้ fix ip เป็นอะไร ลองเอาไป whois ดูครับ

สมัยก่อนที่ทำงานผมใช้ true adsl แล้วขอ fix ip ก็ได้วงเดียวกับ ip ของ adsl เหมือนกัน

ถามว่าทำไมส่งไม่เข้า hotmail … ลองดู log ของ mailserver คุณดูครับ