ข้อมูลในการเก็บ log ต่างๆ

[quote author=maxlogic link=topic=13050.msg127832#msg127832 date=1219335762]
ก็ถ้าคนในชมรม ไม่รวมตัวกันออกหน้า ก็ไร้ประโยชน์
เราต้องรวมตัวกันเพื่อสร้างอำนาจต่อรอง

[quote author=212cafe.com link=topic=13050.msg127830#msg127830 date=1219334344]
พี่จะไปเอาไรมาก พอผมมาตอบแรง ๆ ซัด ICT ซัดตำรวจ ก็หนีกันหมด
ต่างคน ต่างกลัว แล้วเมื่อไร จะไปต่อสู้ไอ้พวกนี้ได้ เราต้องรวมตัวกันครับ
ICT กับ ตำรวจ เค้าพวกจบ ธรรมดา เงินเดือนไม่ถึงหมื่น เค้าเจอพวกเรา
เค้าก็กลัว แต่เราต้องแน่น ๆ กันมากว่ากนี้ ไม่ใช่ไปกัวไรมากมาก สุดท้าย
เราต้องช่วยกัน ก็จบะละ

เป็นไปได้อยู่แล้วครับ

ครับ… ทุกอย่างมีจุดเริ่มต้นครับ คงต้องค่อยเป็นค่อยไป

เบาๆ

เรื่องนี่ตอนก่อนหน้านี้เมื่อปีที่ีแล้วก่อนกฎหมายออกมา ชมรมก็มีส่วนร่วมนี่ครับ ตอนนั้น มีคุณ cat กับคุณหมวยมั้งครับ ที่ชวนให้ไปสัมมานาเรื่องนี้กัน (ถ้าจำผิดต้องขออภัยด้วยนะครับ)

อย่ากล่าวถึงชมรมเลยครับ เพราะต่อให้สมาคมใหญ่ๆ ก็ไม่มีอำนาจในการต่อรองเพราะคนออกกฎเค้าจะเอาตามนั้นนี่ครับ

คงเข้าใจผมผิด… หากเรื่องตั้งชมรมเสร็จและสมาชิกในชมรมเก่งๆร่วมกันช่วยสร้างระบบหรือรูปแบบหรือทางออกให้รองรับ พรบ. นี้ได้แค่นั้นครับ
ผมไม่ได้หมายความว่าจะมีอำนาจไปต่อรองอะไรๆที่ไหน

แต่เรื่องชมรมที่จะก่อตั้ง ก็ได้เรื่องเกี่ยวกับ พรบ. มาเป็นตัวชูโรง และจนบัดนี้ก็ยังไม่มีอะไร และเงียบๆกันไป
ผมก็เพียงอยากกระตุ้นเรื่องชมรม (หากยังคิดจะทำกัน) หากไม่อยากทำก็เงียบไป

และเรื่องรูปแบบการจัดการและรับมือ พรบ. log อันนี้…ก็ต่างคนต่างหาทางออกกันเอง
สำหรับผมก็มีทางออกไปแล้วในระยะแรก
ส่วนระยะยาว…ผมก็ทำ Central Log แน่นอน (เพียงแต่ขอความชัดเจนมากกว่านี้ และใช้ พรบ. กันจริงๆ)

และที่ผมพูดว่า คนอื่นเขาเริ่มทำกันไปแล้ว ได้ลงมือทำไปแล้วและออกมาใช้งานกันได้บ้างแล้ว สำหรับของเราตอนแรกก็เป็นตัวตั้งตัวตีกับเรื่องนี้
หากแต่เป็นแค่เพียงความคิด และไม่คิดจะทำ ผมก็ต้องเงียบไปครับ

หากไม่ใช่แค่เป็นเพียงความคิด? และมัวคิดอะไรกันอยู่…ไม่เริ่มกัน

ชมรมไม่เป็นรูปเป็นร่าง เรื่องสร้างระบบของงานนี้คงไม่สำเร็จหรอกครับ เพราะมันใช้สมองจากหลายประเภทเข้ามาช่วยคิดช่วยกลั่นกรอง
อย่างตัวผมเอง ผมก็ไม่ได้เก่งกฎหมาย (เท่าคุณหมวย) ตีความกฎหมายอะไรก็ไม่ค่อยจะออก อ่านออกแต่ภาษาโปรแกรม ภาษากฎหมายก็โง่เหมือนคนๆอื่นๆครับ
เราต้องรวมคนรวมมันสมองจากหลายๆฝ่ายเข้ามาช่วยกัน

ตอนนี้ยังไม่มี software ตัวไหม…ทำออกมาแล้ว install หรือ yum ให้ลงใช้งานกันงานเว็บโฮสติ้งได้หรอกครับ (ผมเอาหัวเป็นประกันเลยยังทำกันไม่ได้) หากทำในระดับ Central Log นะครับ

ผมไม่รู้หรอกว่า พรบ. มีผลยังไงไม่มีผลยังไง รู้แต่ว่า…อยากทำให้มันได้

เดี๋ยวให้ว่างก่อนครับ ไงผมก็ต้องทำเครื่อง Central Log ให้ได้

และอีกเรื่องหนึ่งที่ผมอยากจะพูดคือ… จุดแข็งของชมรมไม่ใช่เรื่องผลประโยชน์ที่สมาชิกจะได้รับ จุดแข็งของชมรมคือความสมัครสมานสามัคคีของสมาชิก สมาชิกร่วมือร่วมใจกันสร้างให้ชมรมมีผลงาน
หากมาคิดเอาแต่เรื่องผลประโยชน์ของสมาชิก ทุกคนก็รอแต่รับผลประโยชน์ ไม่มีการร่วมกันพัฒนาและแชร์ความรู้ให้แก่กัน

(หากพูดอะไรแรงไปก็ขอโทษด้วยครับ ไม่พูดก็ไม่เข้าใจกัน)

ทางออกสำหรับผมตอนนี้

1. สำหรับที่ Office ซึ่งมีคอมพิวเตอร์ 6 เครื่อง ผมได้สั่งซื้อ Software iPASSPORT Centralized Log System Lite Version ราคา 3,900 บาท + ค่าต่ออายุอีกปีละ 500 บาท มาใช้แล้ว เอาไว้เป็นไม้กันหมาต๋า (ภาษาจีนแปลว่าตำรวจ)

2. สำหรับในส่วนของ Hosting ก็เก็บ Log files ของแต่ละเครื่องเอาไว้ให้ครบ 90 วัน เท่าที่ระบบมันจะเก็บเอาไว้ได้

การขอเรียกดู Log files ไม่ใช่อยู่ๆ จะมาขอเรียกดูกันง่ายๆ ต้องมีเหตุอันสมควร เช่นมีการกระทำความผิดเกิดขึ้นและมีหมายศาลก่อนเท่านั้น ดังนั้น หมดห่วงในเรื่องที่อยู่ดีๆ หมาต๋าจะมาขอดูว่าเก็บ Log หรือเปล่า ถ้าไม่เก็บโดนปรับ 500,000 อันนี้ส่วนใหญ่เข้าใจกันผิด

ถ้าในระบบของเราไม่ได้มีการกระทำความผิดเกิดขึ้น ก็ไม่ต้องกังวัลอะไร ขอให้พี่น้องทุกคน ตั้งหน้าตั้งตาทำมาหากินโดยสุจริตกันต่อไปได้ ส่วนเรื่องการเก็บ Log files ศาลท่านจะดูจากเจตนาเป็นหลักครับ

ผมยังคงเชื่อมั่นและศรัทธาในกระบวนการศาลสถิตยุติธรรมของประเทศไทย และยิ่งตอนนี้ทาง บก.ตร ได้มีคำสั่งให้ตำรวจทำหน้าที่แบบสุภาพบุรุษห้ามรีดไถ ห้ามตั้งด่านเถื่อน ด้วยแล้ว ยิ่งอุ่นใจและเชื่อมั่นว่า ตำรวจไทย คงจะไม่คิดรีดไถประชาชน โดยอาศัย พรบ.คอมพ์ 2550 ฉบับนี้ครับ

iPASSPORT Centralized Log System ใช้งานได้กับงาน internet cafe, โรงเรียน และออฟฟิส แต่นำมาใช้กับ hosting ไม่ได้ครับ
สำหรับโฮสติ้ง ตอนนี้ da ก็เรียบร้อยทำได้หมด สำหรับตัวอื่นๆก็มีทางออกทางเก็บกันครับ

แต่ระยะยาวๆ หากกฎหมายนี้ยังใช้งานกันอยู่… เรื่องทำ Central Log ก็เป็นเรื่องที่ควรจะทำ เพราะถึงตอนนั้นก็น่าจะมีประสบการณ์กันหลายอย่างแล้ว
การแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้แล้ว เราก็น่าจะวางแผนระยะยาว

ก็คงแค่นี้แหละไม่มีอะไรมากกว่านี้ครับ

iPASSPORT ตัวนี้ผมนำมาใช้กับที่ Office ครับ ไม่ได้นำมาใช้กับ Hosting เพราะที่ Office ก็ต้องเก็บ Log ด้วยตามที่ พรบ.กำหนดไว้

สำหรับคนทำเว็บนะครับ ตามที่เข้าใจ(โฮสติ้ง+ร้านเน็ต อันนี้ไม่รู้อ่ะ)
1.ชื่อ+ที่อยู่คนโพส
2.ไอพีคนโพส
3.วันและเวลาที่ล๊อกอิน
4.วันและเวลาที่โพสข้อความ
5.ถ้าเก็บ macaddress ได้นี่ ไม่รู้จะละเมิดความเป็นส่วนตัวเกินไปมั้ย(แต่ถ้าทำได้ จะหาผู้กระทำผิดง่ายขึ้น)

มีอะไรเสริมมั้ยครับ.ขอบคุณครับ :smash:

สอบถามนิดนึงนะครับ
สำหรับร้านเน็ต หรือ net cafe’ นั้น สมมุติว่าเราเก็บ log 90 วัน แล้ว หากมีลูกค้า
วันที่ 24 เล่นเครื่อง IP: 192.168.1.24 แล้ว โพสหลายๆอย่างที่ ผิดต่อกฎหมาย
หรือ ดูหมิ่น บุคคลทางการเมือง หรืออะไรก็ตามที่ ผิดต่อ พรบ. ตัวล่าสุด แล้วทางเจ้าหน้าที่
เข้ามาตรวจสอบ แล้ว ดำเนินการตามกฎหมายต่อ เจ้าของร้าน
ทางร้านจะแก้ปัญหายังไงครับ เพราะ ลูกค้า ที่ไหนมาเล่นก็ไม่ทราบ
ใครเล่นช่วงไหน เครื่องไหน คงจะจำกันไม่ได้แน่นอน แบบนี้ทางร้านก็ต้อง
รับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว เลยใช่ไหมครับ

ก็ กฎหมายเขาก็บอกอยู่นี้ครับว่าการเก็บ log (โดยเฉพาะของร้านเน็ต)
ต้องรู้ได้ว่าใครเล่น IP ภายในอะไร เวลาเท่าไหร่ ยิ่งรู้ว่าเล่นอะไรยิ่งดี

แล้วคุณบอกว่ารู้แต่ IP แต่ไม่รู้ว่าใคร คุณก็โดนไปก่อน ฐานเก็บ log ไม่ครบปรับไม่เกิน 5 แสน

ตอนนี้เท่าที่ทราบ หลายร้านที่เป็น เน็ตสีขาว ขอดู-จด ชื่อ ที่อยู่จากบัตรประชาชนกันเลย

ถ้าไม่จด เลขบัตรประชาชน

ติดกล้อง วงจรปิด ก็น่าจะเป็นทางออก (ค่าใช้จ่ายสูง) อาจจะต้องเก็บให้ ครบ 90 วัน

กล้อง 4 ตัว พื้นที่ 500gb
เก็บ(ความละเอียดสูง)ได้ราวๆ 50 วันเองครับ

ทำประวัติผู้เล่นประจำ + บันทึกการเล่นอย่างละเอียดทุกครั้ง ประหยัดสุด คนที่เล่นประจำก็ต้องทำตามกฏ
เหมือนไปเช่าหนังสืออ่าน เช่าวีดีโอ ก็ต้องสมัคร หรือให้ยึดบัตร

ข้อมูล ip เข้า ออก process ตรงนี้ แค่ website ก็เพียงพอแล้วเพราะเราทำธุรกิจให้บริการด้าน online web service นี่คือประเด็นของเรา ก็ต้องทำไปตามนั้น ระบบ mail ก็ใช้ webonline server ฉะนั้น แค่ web server ก็เพียงพอแล้วครับ ขอให้เรื่อง เวลา อย่าให้ขาด มี ip เห็นชัดเจน ว่าใครเข้ามาและส่งไปไหน

ในกรณีนี้ ก็คือจะต้อง จดชื่อ เลขที่บัตรประชาชน วัน และเวลา ระบุเครื่องเล่น ของลูกค้า
เหมือน ทำ log ขึ้นมา อีก 1 ตัว เลยใช่ไหมครับ
ร้านเพื่อนผม มี 70 เครื่อง พนักงานคุม รอบละ 2 คน
ต้องเพิ่มงาน เข้าไปอีก และ คงต้องเพิ่มเงินเดือนอีก เหอๆๆ
ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะนะครับ

ขอบคุณ idia ดีดีที่คงต้องนำไปใช้ของคุณ cat ด้วยนะครับ

http://www.thaibsd.com/ipassport/info/index.html

[quote author=th46system link=topic=13050.msg129252#msg129252 date=1219920145]
http://www.thaibsd.com/ipassport/info/index.html