ไปเจอ ระบบ Live Chat มา แถมฟรีอีกต่างหาก อิอิ ^^

พอดี ตอนแรก จะเอาระบบ LiveChat ไหนมาใส่เว็บดีตอนแรกไปเจอ Zopim เลยเลือกลองใช้งานไป แต่ก็นะ พอหมดกำหนดทดลองใช้ ก็ต้องเสียเงิน 14$ / เดือน ผมก็เกิดอาการงก ไม่เอาดีกว่า เลยไปไล่หา ดู เผอิญ เจอ Offerchat.com โดนใจผมมาก Option ครบ Live Chat แล้วมีระบบ Offline Chat อีกต่างหาก วะว๊าวๆๆ เจ๋งอย่างนี้ผม ขอแชร์ ^^

review เลยครับ รอดู 555

มันทำงานคล้ายๆ Zopim เลยพี่ แถมฟรีด้วยผมเอามาติดเว็บเรียบร้อยละ อิอิ http://thaieasyvps.com/

เยี่ยมมากเลยครับ [B]seasongoodstudio[/B]
[COLOR=#3E3E3E][/COLOR]
แต่ Livezilla ก็ยังมีนะครับ เวอร์ชั่น 3 เก่าๆ ที่ฟรี หาโหลดได้ทาง 4shared ครับ

Live Chat ของ WHMCS เลยดีกว่า

Integrate ให้ครบ พวก ข้อมูลนู่นนี่ ขอมูล staff

มีโปรแกรม Standalone ให้ใช้ด้วย

ถ้าให้ไปรันบนเว็ปเหมือนพวก zopim ไรเงี๊ยะ ผมว่าใช้ Livezilla เวิร์คสุด

ส่วนของ Hostbill ก็มี LiveChat Module มาเป็น Official เหมือนกันนะครับ

ผมว่าจุดเด่นของมันคือทำงานบนเว็บไม่ต้องติดตั้งเลยอ่ะครับ แถมว่า มีระบบที่เล่นในมือถือด้วย อิอิ ส่วนตัวผมคงใช้อันนี้ต่อไปไม่มีเปลี่ยน ^^

ผมว่าน่าจะเป็นจุดด้อยนะ ถ้าเค้าปิดให้บริการไปรวมถึงเซิร์ฟเค้ามีปัญหาเราก็ใช้ไม่ได้อีกต่อไป เหมือนเช่น แชทผ่านหน้าเว็บของ MSN ที่เคยมีให้บริการก่อนหน้านี้ ตอนนี้ปิดตัวไปแล้ว ทำให้ทุกคนที่ใช้ต้องไปหาตัวอื่นมาทดแทน

ตรงนี้ยอมรับครับแต่ว่า การเลือก ทั้งนี้ทั้งนั่นก็คือผู้บริโภคตัดสินใจ เลือกใช้บริการ เพราะว่า จุดประสงค์ของผู้ใช้งานแต่ละคนอาจจะไม่ค่อยเหมือนกันสักเท่าไหร่ ^^

เอาเป็นว่า Standalone ของทั้งสองค่าย ก็มี App ให้ลงในมือถือครับ (Hostbill ไม่ชัวร์ แต่ WHMCS มีชัวร์)

อีกอย่าง เจอ Live Chat มา 2-3 คน ยากพิมพ์ตอบบนมือถือได้โดยที่ไม่โดนบ่นว่าช้าแน่ๆครับ

เล่นบนคอมพ์ ยังต้องเปิด browser ไว้เพื่อมันโดยเฉพาะอีก แล้วถ้าเล่นๆอยุ่แล้ว Browser Not Resonding ล่ะครับ ? ต้องนั่งล๊อคอินใหม่

Standalone อยุ่บนเครื่องทีเดียว จบครับ ปิดไว้ไปอยุ่ขวาล่าง มีคนเรียกมาก็มี Notitfication เด้งเรียกมา Integrate Member + Product ของเราชัดเจน โปรแกรมเดียวจบ

Zopim มีแอพมาให้รึเปล่าละครับบนมือถือ ? ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องทำอะไร เปิดหน้า browser ทิ้งไว้งั้นหละ เพราะ HTML5 ไม่น่าจะส่ง Notification มายัง Mobile ได้โดยที่ไม่มี Native App ฝังอยู่บนเครื่อง

ปล. เผื่อจะยังไม่ได้อ่าน LiveChat ของ WHMCS มี Mobile Version + Browser Version ด้วยฮะ

มันเป็นหลักการตลาดครับ
แรกๆก็ให้ใช้ฟรี พอพัฒนาไปถึงจุดหนึ่ง และมีฐานคนใช้เยอะๆ ก็เริ่มเก็บเงิน หรือของฟรีเริ่มมีข้อจำกัด ต้องเสียเงินถึงได้โน่นนั่นนี่เพิ่ม
ไม่เหมือนแบบที่โหลด code มาลงที่ server เราเอง แบบนี้ใช้ไปได้ยาวๆ

http://www.whmcs.com/addons/live-chat-visitor-tracking/

พูดถึง Live Chat ผมก็เคยใช้มาหลายตัว แรกๆ ก็ฟรี พอใช้ๆ ไปมันก็ไม่ฟรีละ :slight_smile:

ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ http://www.volusion.com/live-chat/software/ ฟรีจริงๆ 1 Operator แต่ปรับแต่งอะไรไม่ได้มากนัก ลองใช้กันดูครับ

แก้ไข: ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Offerchat แล้วครับ ต้องขอขอบคุณ DATATAN.NET ที่แนะนำให้รู้จักกับ Chat ดีๆ และ ฟรี นะครับ :slight_smile:

ผมไม่ได้แนะนำครับ คุณ [B]seasongoodstudio[/B] แนะนำครับ เหอะๆ

อ้าวเหรอครับ ขออภัยครับ คนแก่ตาลาย อ่านไวไปหน่อย

ขอบคุณ คุณ seasongoodstudio นะครับ :slight_smile:

น่าสนใจครับ แต่โพสต์ผิดหมวด(อีกแล้ว) ย้ายจาก “ห้องนั่งเล่น” -> CP

กำ ผม ว่าดูดีแล้วนะเนี่ยพลาดได้ไง ตอนแรกว่ามาแนะนำเว็บเฉยๆๆ ไม่นึกว่าจะจัดเป็น CP เลยใส่ห้องนั่งเล่น ไป ขออภัยด้วยครับ = =

ห้องนั่งเล่น เอาไว้บ่น แนวคนแก่ ครับ :3eb4e7b3:

ตรงนี้ขออภัยด้วยนะครับคราวหลังจะ คิดให้ดี ก่อนโพส พลาดมาหลายครั้งละ พอดี อ่านแล้ว งงๆ กับหมวดหมู่นิดหน่อย ^^

ของผมใช้ clickdesk.com ครับ
มันพ่วงกับ google talk (ฟรี) ถ้า skype (ไม่ฟรี)

ลองดูนะครับ [CENTER][COLOR=#3E3E3E]:D[/COLOR][/CENTER]

เจ๋งมากครับตัวนี้:d5f02ecd: