Lifetime hosting

ไม่ทราบว่ามีโฮสไทยที่ไหนให้บริการ lifetime hosting บ้างครับ (เช่าครั้งเดียวตลอดชีพ) เหมือนกับ hostsure.com ของอเมริกาอ่ะครับ

เก็บกี่หมื่นดีอ่ะ

ตลอดอายุของเครื่อง server ได้ไหมครับ อิอิ

เข้ามารอดูเหมือนกัน ว่าในไทยจะมีไหม ถ้ามี จะราคาสักเท่าไหร่

อ่าพอดีปกติเวปผมกลุ่มเป้าหมายต่างชาติ แต่พอดีคิดจะหันมาลองทำเวปไทยบ้างเลยมาขอคำแนะนำอ่ะครับแต่ถ้าจะเช่าจริงผมก็คงต้องดู ระยะเวลาที่โฮสให้บริการมา พร้อมทั้งหาประวัติการให้บริการด้วยหล่ะครับ

อย่าง hostsure นิให้บริการมาตั้งแต่ปี 1998 แต่โดเมนจด 2001 ระยะเวลาก็น่าจะสิบปีกว่า เซิฟตั้งที่ CA. อเมริกา อย่างนี้ผมยังวางใจได้สำหรับโฮสที่ให้บริการมานานขนาดนี้

ขอบคุณมากสำหรับความคิดเห็นนะครับ

พึ่งรู้ว่ามีแบบนี้ด้วย

ยังไม่ทันไรกลัวว่าจะเป็น run away hosting แทน

[quote author=berkbaan - เบิกบานหรรษา link=topic=25661.msg244106#msg244106 date=1264869081]
ยังไม่ทันไรกลัวว่าจะเป็น run away hosting แทน

มีหลายที่เหมือนกันนะครับในฝั่งเมืองนอก

http://tophostingcenter.com/rudolf.html <<<< เจ้านี้ก็ดังครับ ผมอ่านใน review เค้าบอกว่าใช้ได้ทีเดียวแต่เสียดายปิดรับแล้วครับ

บางที่ก็จำกัดสมาชิก บางที่จำกัด source บางที่ถูก บางที่แพง

ปล. เผื่อเป็นไอเดียในการจัดโปรโมชั่นสำหรับผู้เป็นเจ้าของ server หรือให้บริการ server ครับ เห็นบางท่านเปิดต่อปีถูกมาก ตีไปเห็นปีละ สามร้อยยังมีเลยครับ ตีไป สิบปี เพิ่งจะสามพันบาท แต่ถ้าเป็นการเรียกลูกค้าเยอะๆ จะคุ้มไหมลองพิจารณาดูกันนะครับ ผมเพียงแค่มาแนะนำไอเดีย

ขอบคุณ คุณ sixsence มากครับ สำหรับไอเดีย ดีๆ ที่นำมาเสนอ :slight_smile:

น่าสนใจนะครับ

แต่ถ้าทำเป็น Package คงจะดูแลลูกค้าไปตลอดชีวิตไม่ได้มั่งครับ -.-

กระทู้ต่างประเทศเค้าก็คุยกันว่า ตามความคิดของพวกเค้า มันถือเป็นโฮสติ้งที่ รีบหวังจะเอาแต่เรียกเงินลูกค้า แล้วก็ไม่สนใจการดูแลลูกค้าในภายหลัง
แล้วก็อัดเว็บไซต์รวมๆ กันเป็นจำนวนมากๆภายในเซิฟเวอร์เดียว

ลองดูตามลิ้งค์นี้นะครับ : http://www.webhostingtalk.com/showthread.php?t=278412

ไม่เห็นยากเลยครับ

เราจำกัด ทรัพยากรนีครับ

ตราบใดที่ลูกค้าใช้ เท่าเดิมอยู่ก็คือ ยังอยู่ในสัญญา

แต่ถ้าใช้ๆไปต้องการ ขยาย พื้นที่ หรือ แบนวิต ก็หมดสัญญานะครับ

Hosting คงมี อัตรา Grow up นะครับ

ถ้า พท, b/w ไม่ขยาย เดี่ยวก็คงเลิกทำไปเอง แต่เวบคุณภาพ ยังไงต้องขยาย ส่วนบางเวบเป็นเวบเนื้อหาทำทิ้งไว้ มันก็ไม่น่าจะหนักอะไร แช่ๆไว้

เคยทำนะครับผม ตอนนี้มีลูกค้าที่ใช้อยู่คือ

bebazzeles.co.th

patsonic.com
etc …

นั่งกดเครื่องคิดเลขยังไง ผลตอบแทนก็ไม่คุ้ม สมมุติว่าเก็บมาปีล่ะ 1,000 เก็บมาทั้งหมด 10 ปีก็ได้แค่ 12,000 บาท
แต่ค่าครองชีพ (คือค่าเช่าตู้วางเครื่อง)
ระยะเวลา 2-5 ปีก็มีดีดราคาปรับราคาขึ้นตามสภาวะค่าเงินและน้ำมัน

ส่วนพวกที่ให้เช่าวางเครื่องราคาถูกๆในปีแรก ได้นั้น…นั้นคือราคาโปรโมชั่นมีส่วนลด แต่พอพ้น 2 ปี ราคาก็ปรับตามปกติ หากอยากจะได้ราคาถูกอีกก็ย้าย IDC
นั้นก็หมายความว่าจะต้องย้าย IDC กันทุกๆปี (วงจรมันเป็นแบบนั้น)

Long Term สำหรับงาน Corporate ไม่ชอบแนวนี้เพราะย้าย ip บ่อย

ส่วนตัวผู้ให้บริการเอง หากเป็นรายใหญ่ๆ ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะย้ายเครื่องหลายๆเครื่องเพื่อหา IDC ที่ราคาถูกกว่า
แต่ในที่สุด ราคาก็จะเป็นราคาต้นทุน ณ.ปัจจุบันอยู่ดี

ขนาดคิดตั้งเดือนล่ะ

1GB 50,000 บาทตลอดชีพ

Disk Space : 1GB
Bandwidth : 25GB/Month
Database : 1

lifetime ของ server หรือเปล่าครับ ไม่ใช่ lifetime ของผู้ประกอบการ

ต่อไปจะมีใครมาทำ Colo Lifetime บ้างมั้ยเนี่ย

[quote author=thaiplushost link=topic=25661.msg253660#msg253660 date=1269876621]
ต่อไปจะมีใครมาทำ Colo Lifetime บ้างมั้ยเนี่ย
[/quote] คนใช้บริการเพียบ :slight_smile:

ใครจะกล้าเอาไปวางนะเนี้ย เกิดเชิดทั้งเงินทั้งเครื่องไปพร้อมกัน ซวยสองต่อเลยนะนั้น ซื้อเครื่องให้แถมเงินก้อนโตๆให้อีก

กระทู้นานแล้วนะ มีคนขุดขึ้นมาอีก
จะเอาไปทำไมครับเนี่ย life time hosting
คิดว่าเว็บคุณจะได้เปิดตลอดไปเลยเหรอครับ

ผมยังสงสัยอยู่ ว่า lifetime นี่